Chim cu của Đồng _ đen

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Đồng _ đen, 16/12/13.

1. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Diễn đàn bữa nay im ắng quá . Để cho không khí thêm sống động sau đây em xin mạn phép đưa những clip , hình ảnh mà em quay được , chụp được ........................các bác thưởng thức nhé .
    Trước tiên là video của Đồng thổ và son đồng
    [video=youtube;fnfI9bJ5EUw]http://www.youtube.com/watch?v=fnfI9bJ5EUw[/video]

---------- Post added at 03:43 PM ---------- Previous post was at 03:39 PM ----------

Hôm rồi ngồi phơi nắng , tiện thể quay luôn cảnh chim phơi nắng , điện thoại cùi quá nên nhìn ko rõ các bác thông cảm
    [video]http://youtu.be/xcAaUKGuUnY[/video]

Last edited: 16/12/13
  2. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chim của chú Long gù kiếp thật! Anh thích con son đồng của chú gù hơn. Nó gù có cái gì đó là lạ...!

3. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Vâng , em nó thúc lợi cốt , chu , nhưng lực gù cũng khá mạnh đấy . Chiêu hậu đôi , bài bản chẳng có gì , chủ yếu gù là chính . con Đồng thổ cũng chẳng vừa . 2 con cấp mình tương đương nhau nhưng về nước chơi , bài bản thì so ra con son chỉ được 7 phần con Đồng Thổ . hi hi .Em đang quay thì điện thoại hết bin chứ ko thì video còn dài nữa .

---------- Post added at 09:15 AM ---------- Previous post was at 09:08 AM ----------

Và đây là hình ảnh em son đồng
    Mời các bác nhận xét cho em nó mau trưởng thành .

---------- Post added at 09:20 AM ---------- Previous post was at 09:15 AM ----------

Video Đồng Khao và cườm đen. Bỏ kho cũng lâu rùi . Nay lục lại các bác coi nhé .
    [video]http://youtu.be/HTNT2Z-LQEw[/video]

---------- Post added at 09:32 AM ---------- Previous post was at 09:20 AM ----------

Thủy điện Đambri lúc hoàng hôn
    .[​IMG]

Last edited: 17/12/13
    dongthap, RUA01, thanhhienbd and 24 others like this.
  4. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Thấy mới xây mà đã có dấu hiệu thấm nước rồi kìa bác Long hehe

5. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Bữa nào a lên a bắt con cườm đỏ giọng thổ của chú về kẹp với con cườm đen làm một cặp nhé? Còn con thổ mực thì cho kẹp với con đồng đen, con thổ bầu thì cho kẹp với con đồng kim, con son đồng thì cho kẹp với con thổ gián cánh làm một cặp nữa. Còn mấy con kia thì cho đi tập sự, chừng nào có thêm thổ thì kẹp vào bọn sấm đồng tập sự, chứ giờ a hết thổ rồi. A dự tính làm đủ 6 cặp là đủ, không cần tuyển thêm chim nữa, được bao nhiêu bổi là tặng a,e hết. Trọng trách của chú rất nặng nề, khoảng 2 tuần nữa là a lên đó. Chú cố gắng giúp a nhé

6. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Ẹc , Bác giết em à . hê hê . Thổ thì em có chứ cườm đỏ là chết em . hê hê . hô biến . khà khà . 2 tuần nữa bác tính bỏ đám cưới hả . Ở nhà mà lo đám cưới đi có gì em chuyển chim xuống . hic . bữa giờ đi đánh làm mỏng mỏng có 6 con , xảy 4 con , chứ ko thì đủ 1 chục roài .

7. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Có lẽ a phải lên trên đó để gửi thiệp mời trực tiếp cho a,e. A,e mình lại gác chai, gác cu và câu cá lóc chú nhỉ

8. vanphucsafa

vanphucsafa Active Member

Thích đã nhận:
    89
    Nhờ các anh em chia sẻ thêm con son đồng này ngoại hình có dấu hiệu nào mà no gù kinh quá vậy.

9. nguyenhai_cg

nguyenhai_cg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    343
    Ông Long làm mỏng mỏng mà cỡ đó à, may mà sảy bớt chứ không là .....coi vậy mà sát bổi gớm, mấy bữa nay trời buổi sáng lạnh quá mà bác Long vẫn đánh ầm ầm, giống cậu bé rừng xanh quá, kakaka

10. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217

Em xin trả lời bác nhé . Con chim gù dữ yếu tố cơ bản đó là cấp mình . Cấp mình to , nhỏ ko cần biết nhưng khi nhìn vào ta thấy nó bó nguyên 1 khối rắn chắc . Những sợi lông ép chặt vào nhau ,liền mình .thường những con đó lực gù con nào cũng khá cả .
    Còn con son đồng này gù thì cấp mình của nó là bó liền chim . Người tròn trịa , lưng hở. Lưng hở tức là như vầy để bác dễ hình dung , bác cứ khép chặt 5 đầu ngón tay lại , coi như ngón tay cái và ngón tay út là 2 cánh của em nó thì 3 ngón tay ở trong là lưng của em nó . Kính Bác .

---------- Post added at 08:25 AM ---------- Previous post was at 08:21 AM ----------

Bình thường thôi bác , bữa nay chim cò bị giang hồ quần quá nên đi kiếm cũng mỏi mòn .gặp được là may lắm rồi . Mà em đã đi là có bổi đem về liền hà. hi hi.

dongthap, thanhhienbd, htink' and 8 others like this.
  11. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Cấp mình không là chưa đủ đâu chú Long. Phải thêm một vài yếu tố nữa nó mới là một con chim gù cứng được, ngoài cấp mình ra thì quy và cườm là hai yếu tố hết sức quan trọng để quyết định con chim này có phải là con chim gù tốt hay không

12. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Tất nhiên là phải hội đủ các yếu tố nữa chứ Bác . Nhưng thường con nào có bộ lông siết chặt thường gù mạnh hơn. ví dụ như con Đồng đen của bác ấy . hi hi . chim lông xốp , hay xù thì gù được bao nhiêu .

Last edited: 20/12/13
  13. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Người ta gọi là quy gù đó chú Long, những con có bộ quy như thế gù tốt lắm đấy

14. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Giờ kiếm con có bộ quy như thế chắc phải kiếm mấy cái kính mà đeo . hic. Bác cầm con đồng đen là nhất bác rồi đấy . giờ nhìn mấy bộ lông quy của mấy con khác ko bằng là em chả thèm nhìn nữa híc híc .

15. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Con đồng đen chú đưa cho a mà bài bản được một nửa con thổ mực thôi thì có lẽ cả đời a cũng không cần tuyển chim nưa rồi. Thôi, chim cò mà, được này mất kia, như thế nó mới tạo cho ta cảm giác tiếp tục chinh phục đúng không chú Long? Con đồng đen của e theo a thì độ gù của nó chẳng thua kém con "sứt móng" của TBL đâu. Con cườm đen nay nó đã đạt phong độ gần như khi e nuôi rồi, cứ thúc vài phát là nó làm một giây gù, còn kèm thì a không tính.

16. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chơi gáy mồi thì có những con như của chú, chú Long đồng đen, TBL, đại ca cuvietnam và một số ae khác nữa thì cả một vấn đề! Chú làm anh thèm quá! Thèm quá!!!

17. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    ôi thấy mấy bác toàn chim mồi hay và khủng thôi,em muốn tìm 1 con để chơi thôi cho có bằng a bằng e mà tìm mãi k ra chắc là chỉ có trong mộng mới tìm được hihihi xin chúc mừng bác chủ top đã k ngần ngại chia sẻ những chú chim hay và đẹp cho e đây được thưởng thức mà chiêm ngưỡng,thèm quá chẹp chẹp chẹp I-|I-|I-|I-|I-|I-|:applause::applause:

18. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Thứ 7 , cn rồi đi làm kèo gác cu tổng cộng 2 ngày làm 9 con , nhưng chẳng được con nào ưng ý cả . chán . chắc kiểu này ở nhà treo mồi lỡ ra cây cho nó đấu nghe cho sướng bác à
    . chim rừng giờ kiếm con bài bản tý mà kiếm chẳng ra . em chạy khắp vùng Leo Đơ , Đa quang , Lộc Lâm , Lộc phú ......mà chưa kiếm được con nào ưng ý cả . chim cũng bình thường như thường nhật vậy . chắc ít bữa nữa chuyển kèo đi nơi khác xem thế nào .
    Con Đồng đen nó chới ko nhanh , mà cũng ko chậm nhưng nó chơi liền kèo ,dai dẳng ,bài bản đầy đủ , kèm được . bền chim ,Lực gù khá mạnh . Em là giờ ko tìm được những con nào đạt tiêu chuẩn như vậy nữa rồi . Bó tay rồi đấy . hic , hic. Mà chừng nào bác lên em vậy . thứ 7 , cn tới em phải làm công trình rồi . có gì bác alo em nhé.

---------- Post added at 08:23 AM ---------- Previous post was at 08:00 AM ----------

Hôm rồi lại buồn buồn cho 2 em lỡ gù nhau tý đỉnh cho nó có tý máu lửa . Các bác xem nhé
    [video]http://youtu.be/kZqCiyW5Zkw[/video]
    Đang quay video mà vợ gọi đt ý ới . bực cả mình .

19. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Uh, nếu có lên thì a sẽ thông báo. E ráng tuyển cho a một hai con thổ nữa đi, sấm đồng và các loại kia đã quá nhiều, chỉ cần thêm vài con thổ nữa là đủ. Dưới a chim bài bản cũng khá nhiều, nhưng được bài bản thì gù lại yếu. Cái giống chim cò nó vậy, lúc cần thì kiếm không ra, khi không cần thì tự động nó lại tới với mình.

20. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    hic , em đi gác 4 bữa được 15 con , nếu ko xảy thì được 19 con , mà chả được con nào theo tiêu chuẩn cả . Cu thủ oanh tạc dữ quá , từ giờ tới đám cưới bác hy vọng mong manh lắm . Chưa nói trước được điều gì . Bác cứ chờ nhé . hi hi . thong thả mà .

---------- Post added at 09:47 AM ---------- Previous post was at 09:17 AM ----------

Hình ảnh qua video 2 con mồi lỡ . Các Bác xem nhé
    [video=youtube;oyyhmZVo1gA]http://www.youtube.com/watch?v=oyyhmZVo1gA[/video]