Chim cu của em ko chịu ăn thóc help !

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi lananhngk, 20/10/12.

1. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Em mua một em bổi ko chịu ăn lúa chỉ ăn kê thôi.Hic hic 7 ngày rồi gày dơ xương trông yếu lắm có lẽ sắp die,các cụ bô lão xem giúp em 1 tay với .Em có trộn chung kê với thóc 1 thời gian tỷ lệ giảm dần nhưng chim chỉ tìm ăn mỗi kê thôi.Nó cắn + đập cánh với bất cứ gì chạm đến lồng nó,mỗi lúc như thế mắt nó cứ long sòng sọc lên lòng đen bé tẹo rụt đầu cổ bừu ra 1 cục u tròn quả trứng vậy.Bắt tội em sang lồng tắm là cứ phải để yên chứ nếu ép qua nó đứng hiên ngang như bức tượng đá vậy .Giờ chân đi ko vững nhưng vẫn ko chịu ăn thóc và vẫn máu chiến như lúc mới vào lồng .Em định sẽ cho ăn kê cho khỏe rồi gửi lồng bổi tập trung cho quen ăn thóc,hôm nào rảnh em sẽ post cho các cụ vặt lông em nó .

Cucusamtho, minhxiro, Excis and 2 others like this.
  2. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    có thể em nó không biết lúa là gì,bác cứu em nó nhé,thêm nhiều thứ vào,bắp,vừng,lạc,mằng ri,xem sao.chúc bác thành công cho em nó ăn được lúa.

3. junsochun

junsochun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,161
    Có 1 vài việc bác cần làm ngay :
    - Bác dừng ngay việc bắt e nó sang lồng tắm , vì cu gáy ko cần tắm nước.
    - Bác cứ cho nó ăn kê nếu nó thích ( loại kê hạt to màu vàng nhạt càng tốt ), chim ăn kê vẫn khỏe và nổi như thường.
    - Hạn chế tiếp xúc với e nó , chùm áo lồng và treo ở chỗ yên tĩnh .
    Như bác nói thì con chim của bác rất lỳ , hy vọng sẽ là 1 con chim hay , có thể ra mồi .
    Chúc bác may mắn !

4. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    bóp mồm nó ra nhét thóc vào rồi E à...................

minhxiro and lananhngk like this.
  5. Excis

Excis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    361
    vấn đề chính của em nó có thể là còn nhát nên hơi kén ăn kén ở 1 chút, bác để hủ thóc và kê gần nhau( tốt nhất tìm cái hủ thấp miệng, chim dể nhìn thấy và dễ ăn ), bỏ nhìu - đủ ăn vài 3 ngày, trùm kín và có đủ ánh sáng để chim dể ăn, hết thức ăn mở lồng cho em nó ra đi dạo chút( nếu đã cắt cánh) tiện châm thức ăn,sau đó lùa vào ... nếu hết kê đừng vội châm ngay nên cho em nó 1 ngày để bươi lúa .khi nào chịu ăn lúa rồi thì giảm kê lại .
    đây là kinh nghiệm của mình thôi bác đừng cười . hee @

6. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Em xin cảm ơn các bác đã giúp đỡ,em mua thóc ở cửa hàng lớn xay sát bán gạo cùng với thức ăn cho gia súc gia cầm .Loại thóc hạt to mẩy của miền Bắc hic nhưng em lại quên mất tên gọi nó rồi .Mai em sẽ mua thêm hạt ngô bắp xay rồi cũng như đậu xanh lạc vừng nữa cho em nó ăn thử,rồi tùy theo sở thích mình tạm chiều em nó vậy.Thóc của em thử cho những con chim cu khác chim ăn phân vẫn tốt .
    Em cho qua lồng tắm để vệ sinh lồng định kỳ thôi,sáng 5h30' em đi làm mở 1/2 áo lồng và treo ở ngoài cây tối cho vào nhà trùm kín áo lồng.1 ngày tiếp xúc chim 5 lần chỉ để xem thiếu nước thức ăn và vệ sinh thôi .
    Lúc em mới bắt chim cho vô lồng mà nó mổ cắn tay em liên tục nên em sợ lắm ko dám bóp mồm nhét thóc nó đâu,cứ động vào lồng là nó trợn mắt giơ cánh lên rình để đập thôi nếu cầm lồng ko khéo chìa ngón tay lên là bị nó mổ ngay.
    Em thử trộn kê thóc rồi rút dần đi nhiều lần rồi nhưng lượng thóc vẫn gần như còn nguyên nếu có thiếu do nó tìm kê làm rớt hết ra bên ngoài thôi.Nó bị bỏ đói kê đến nỗi suy chim bước nhanh ko vững vẫn cứ hung hăng lắm .Kê em cho chính là loại hạt to đều màu vàng nhạt đó .Huhu chiều em có gửi nhờ vào avary có 5 con gáy bổi nhà hàng xóm tập ăn thóc thì nó làm mất lông và nát cườm mấy con đó rồi .

PHIOMON, Excis and Cucusamtho like this.
  7. Excis

Excis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    361
    bạn nên bỏ riêng từng món ra mới được, bỏ chung thức ăn như vậy đương nhiên là em nó phải bới thóc dể tìm kê rồi, chim hung thế thình thoảng bạn nên thả em nó ra đi dạo hoặc thả vào lồng lớn cho em nó tự tin hơn.

PHIOMON, minhxiro and lananhngk like this.
  8. Dalatcucu

Dalatcucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    Bác cho em nó sang cái lồng tròn, rồi để vào trong cái thau có đựng cát, đất sau đó lấy lúa rãi dưới lớp đất, cát đó. Chim sẽ ăn cát, đất và ăn luôn lúa . Chúc Bác thành công . Thân

Excis, lananhngk and PHIOMON like this.
  9. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    bạn coi chừng chim của bạn bị nổi đẹn đó . nếu ko có đẹn bạn nên ngâm lúa 1 đêm rửa dạch rồi bỏ vào cho ăn. nếu nó hay thẳng cổ giũ giũ là bị đẹn đó bạn.

Excis, lananhngk, PHIOMON and 2 others like this.