Chim cu đít nhọn

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi bantraigiauten, 3/5/13.

1. bantraigiauten

bantraigiauten Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Thân chào ae!
    Chẳng là em hay có tật la cà chém gió cu cò,hôm nay nay ngồi với một cao thủ chơi cu đã 65 tuổi,nghe nói bác ấy chơi cu từ thời con thiếu niên=P~do ba bác ấy truyền lại,hiện tại cũng sở hữu mấy con mồi khủng,nhưng mà bác ấy nghỉ hưu rồi nên chỉ để nghe gáy chơi:sick:.Em nghe bác ấy nói,chọn chim cu thì ngoài hình dáng,cái rất quan trọng mà ít người biết đó là phải thổi Tu ( tức là thổi lông ở đít cu) xem con đó có đít nhọn không,nếu có,thì đích thị là con chim bền mồi,nước chơi đầy đủ,cho dù ngoại hình xấu cũng ráng phải nuôi.các cao thủ kiểm chứng hộ em.

2. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    cái vụ thổi đít cu để xem có nhọn không thì em chưa thực hiện , nhưng khi lựa chim mồi bao giờ em cũng ưu tiên những con chim cu có đuôi xếp thành một cộng thì đó là ưu tiên hàng đầu của em . theo em , đây là những con cu rất may bổi

3. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Theo mình thì phải dựa trên các yếu tố mới có thể đánh giá được 1 con chim. Chứ riêng cái đít thì chưa nói lên điều gì cả.

4. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Cái đít cái mông ( còn gọi là vòng 3) cũng là một trong những tiêu chí để đánh giá con cu =))=))=))=))=))=))=))=))=)) của các anh em, nhưng thường người ta ít để ý bằng: cườm cổ, lông ngực, mỏ, mắt, chân.

giatluoi_GT and chotmechim like this.
  5. bantraigiauten

bantraigiauten Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Bác nói cũng đúng,em thấy các cao thủ chỉ chú trọng vào cườm cổ, lông ngực, mỏ, mắt, chân. mà ít khi nhắc đến cái hậu môn cu

giatluoi_GT thích bài này.
  6. tuancuco

tuancuco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,023
    Mình cũng xem đít khi bẫy mà không chứng kiến " treo ở vườn đi làm về thấy tòng teng rồi" để đoán trống, mái, đoán cho vui vì nhầm là bình thường. Còn nếu dùng cách này thì làm sao mua chim mồi đc, ai mà cho minh thổi Tu. Theo mình con chim hay cần nhiều yếu tố lắm, nếu chơi ở nhà thì sao cũng được, nhưng đã đi rừng là phải lỳ!

7. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    mua bổi thì có thể thổi tu, còn mua mồi mà lôi mồi người ta ra thổi chắc nó quánh cho chu mỏ quá! nói thế thôi, mua con j cũng vậy, với em là nếu ae uy tin thì nói sao nghe vậy, còn ko thì ra rừng rồi tính, con bổi thì nên mua của người wen cho chắc.

hoangngantg, giatluoi_GT and babeo like this.
  8. goc_badiem

goc_badiem Active Member

Thích đã nhận:
    108
    riêng mình thì chọn những con có dan chuẩn , theo ý thích của mỗi người chơi là được rồi . Còn lên mồi hay hoặc dỡ là tố chất trong mỗi con , điều kiện dinh dưỡng nữa

giatluoi_GT and tdj_phan like this.
  9. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    - Có lý vì 2 cái xương đít càng sát, và to thì thường là chim bền... mà đôi khi buồn buồn các cao thủ chơi khăm mình cũng nên... cu mới bẫy thường thì nó hoảng hồn hay ị bậy, lúi húi thổi thổi xem chẳng may phọt cho một phát vào mồn thì chết cha...vã lại có khi còn bị chọc là thổi đít cu nữa ấy chứ...Em đùa cho vui thôi, đừng giận nha bác bantraigiauten. Em thì vẫn thường kiểm tra nhưng dùng ngón tay xác định thôi bác ah. Thân chào bác, chúc bác vui vẽ.

10. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    mình cũng thử kiểm tra bằng ghim rồi bác à ,lot cả ngó tay chỏ ,tưởng mái đem về mổ ra thấy hai hòn chà bá tiếc wa trời lun

giatluoi_GT thích bài này.
  11. nghiavt

nghiavt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Đuôi xếp lại nhìn thấy nhọn gọi là tướng bắp chuối, những con này thường khôn và bền. Đi với tướng này để chọn thành chim mồi thì phải cần vài điểm :ngực nở, cổ cao thắt, qui xếp vảy cá (qui lá me), mỏ ngắn, mắt nhỏ, dàm mép dày, mang tai bành, lông ép chặt, màu lông phải có tông (đỏ gạch, xám đen, phấn xám...), chân lông phải là đen chứ không trắng xốp... Đại khái là vậy, tìm vài trăm con mới có 1 nên "kim bất hoán" là vậy. Ráng tìm nha bạn, tui thấy vài con rồi.
    [video=youtube;c-V8ouBH7ZI]http://www.youtube.com/watch?v=c-V8ouBH7ZI[/video]

12. Trunghieu pham

Trunghieu pham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    351
    Chao bac dung gian em nha noi cho vui bac xach con chim nao du do gan con cu coi no xung co nao la biet lien ha, cu gia lam sao bang cu tre duoc bac ha

ancugay thích bài này.