Chim cu gáy nuôi từ nhỏ lớn lên thành mồi

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi vovandung, 12/7/13.

1. vovandung

vovandung Member

Thích đã nhận:
    52
    Chuyên là thế này e có nuôi 1 con chim cu gáy nuôi từ nhỏ lên,hiện tai bây giờ là đươc 2 mùa rồi.và e no cũng gáy đã thuần,e thấy nó gáy căng quá nên e có kê con chim cu bổi vào thì e thấy con chjm cu của e nó gù lại rất nhiều va nó còn xa cầu máy cánh nửa.vây cho e hỏi là con chim đó có đi tập thành mồi cây đươc k?

2. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Theo em được biết thì không được bác à, bác kè bổi nó gù là do cu khách nó căng thì gặp gì nó cũng gù loại này chỉ để nghe gáy chơi còn bài bản thì ko có. Bác đem ra rừng là nó tịt ko dám đấu với bổi rừng, muốn nuôi mồi chỉ có cách thuần bổi rừng rồi huấn luyện lên mồi thôi bác!

3. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    Cái gì cũng có thể xảy ra, tất cả chỉ là tương đối thôi Bác à, chim nuôi con lên vẫn có thể tập mồi được nhưng khả năng thành công ko được cao lắm, rất dễ nghiền người và chất giọng thì ko thể so sánh với bổi rừng được, thực tế em đã thấy chim con (chim ghép đẻ nuôi lên) nổi lên đánh đất đánh lục bắt được chim rừng rồi đấy nhé, nhưng về lâu dài ko biết như thế nào hay nó chỉ ăn may vài lần như vậy thui, nếu có thể thì Bác cứ tập thử biết đâu 1 ngày nào đó Bác lại chia sẻ với a e về cách tập chim con thành mồi thì sao hehe.

PHIOMON, vovandung, ancugay and 11 others like this.
  4. vovandung

vovandung Member

Thích đã nhận:
    52
    E rat cam ơn lời chja se cua 2 bac rat nhjeu.công nhân la con chjm nuoi nho lên cũng hơi chứng thât.hôm qua e co mang thử e nó qua nhà chú hàng xóm chơi thử thì buổi sáng nó gù với con chjm cu mới nổi(mới gù chưa căng lắm) của ổng như điên nó con chổng đít lên trời máy cánh nửa chứ,nhjn tục thât,e cho đấu đươc nưa tiếg thj thây no k đâu nưa nen mag vê.đến chiều thấy ghiền quá mang qua lai đấu tiếp,tửơng đâu nó chơi như lúc sáng ai ngờ e nó gù đươc 2 sạc,ảnh bay lên cầu chu đit mấy cánh ảnh gáy,ảnh máy cánh đươc 15ph lai gù mấy phát sog lai gáy.e bưc quá mang vê lun.

PHIOMON, ancugay, chotmechim and 3 others like this.
  5. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322

Cũng có gì đâu mà buồn hả Bác, sức nó có vậy sao nó có thể làm hơn được.
    ko làm mồi thì nuôi làm khách nghe giọng chơi cũng ok mà Bác, kiếm con khác có "tố chất" về chăm bẵm và hi vọng, đó cũng là cái thú hehe.

PHIOMON, vovandung, ancugay and 2 others like this.
  6. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Chuẩn men hehe!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

PHIOMON, ancugay and chotmechim like this.
  7. HaiLuaDN

HaiLuaDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    Em cũng có 1 con cu con bắt được khi nó còn nằm trong tổ, tổ chỉ có 1 con nên ko thể phân biệt được trống mái, nuôi mùa thứ nhất thì em nó treo trong nhà thì gáy treo đồng ko gáy, và mùa 2 sau quá trình tập luyện ngoài đồng em nó đã nổi và mới bắt được 1 em bổi, để bữa nào em chụp hình cho mấy bác xem và đánh giá, thân. Không điều gì là không thể mà hihi.

chim canh, PHIOMON, vovandung and 4 others like this.
  8. cu gay saigon

cu gay saigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    Mình có 1 "chú" cu nuôi tầm 2 năm, ít gáy. sau này khi thấy siêng gáy kè với con khác tỏ vẻ hung hăng, xoay vòng vòng trong lồng, gáy vài cái là lội lồng ,nhịp cánh.Bực quá cho 2 đứa chung lồng ...trời ơi ..nó gồng 2 cánh mời thằng kia ..phá trinh nó. Chán nên tách ra. Vài tháng sau hắn ...khai hoa nở nhụy ..2 trứng ?? Cho hắn chuyển khẩu ..Có người nói rằng "chị cu" lúc ... cũng gù , sung ra phết ????, mình xui tốn quá trời lúa.

9. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    cái này bậy nhe bác. bác có tin có con non nuôi lên nhưng khi ra rừng chơi nhiều hơn khi ở nhà không?

10. vovandung

vovandung Member

Thích đã nhận:
    52
    Bác có nuôi thư chjm cu nhỏ thành mồi rồi hả.nếu có thì chia sẻ cho ae ở đây it kinh nghiem di.

PHIOMON, ancugay and transonghp like this.
  11. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    pan làm thử chiêu này xem e nó chơi dc k nhé.tìm cai lòng sao cho bổi k đá được e nó treo gần nơi có bổi cho e nó ra rừng wen dần có thể thành mòi đó.chúc thành công.

PHIOMON, ancugay and giatluoi_GT like this.
  12. minhccc_kb

minhccc_kb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    Đúng là không có gì không thể ở chuyện cu cò các bác à, chuyện chim con nuôi lên làm mồi được, tôi có biết 01 con: chất giọng tốt, đấu giáp mặt không bỏ kể cả gù nhé, dễ chơi, khoảng 2 năm cho đi tập dợt, đến giờ gần 4 tuổi bắt được khoảng chục bổi. Nhưng ở tình trạng thế này nhé: không nghiền người, được tập dợt (treo lang thang ngoài cây và có bổi tập dợt trong khoảng 2 năm trước khi cho vào lồng bẫy tập mồi - thực ra rất vô tình mà gặp được chú này). Đến nay, theo tôi đánh giá là một chú mồi cây hay.

13. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chào các bạn. Cách đây gần 3 năm cậu en mình có vồ được một chú cu chưa ra cườm. Nó đã tự biết ăn thóc rồi. Về nhà mình nuôi bình thường như bổi, không dùng tay để khiển. Đến lúc nó trưởng thành gáy, gù rất hăng. Khi ốp mồi và bổi vào nó gù không kém con nào. Mình đã cho đi tập mồi được 1 năm và em nó đã bắt được 5 con bổi, trong đó có con bổi trận hồi rằm tháng giêng. Nói về nước chơi thì hiện tại bài bản không nhiều, chỉ có nước khống. Nhưng với chất giọng thổ pha tốt tiếng và nước gù thổ khàn khàn nên rất sát bổi. Hiện nó là 1 trong 4 con mồi mà ancugay tôi vẫn hay sử dụng để bắt bổi. Lưu ý với các bạn là chim tơ chưa ra cườm nuôi không dùng tay đút và không vờn nó. Sẽ có dịp mình quay clip để mọi người tham khảo ạ!

14. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Em có con non bắt được khi mới có độ chục hạt cườm, chận giao long hai bên đến gối, đuôi vót dài lắm và rất lấc cấc, nuôi lồng tập trung mà toàn đánh chim già, đến nay đã ra gần đủ cườm rồi, cườm sa khá đẹp. Hy vọng chăm nên thành mồi giống bác!

Thinh_DL, transonghp, PHIOMON and 4 others like this.
  15. ancugay

Thích đã nhận:
    14,551
    [video=youtube;viFug0eJlnI]http://www.youtube.com/watch?v=viFug0eJlnI&feature=youtu.be[/video]

Đây là clip như đã hứa với các bác! Các bác đoán xem con nào là con nuôi từ lúc chưa ra cườm ạ. Tôi xin lỗi vì lúc quay không đúng nên các bác chịu khó nghiêng cổ nhé hehe...!

16. vovandung

vovandung Member

Thích đã nhận:
    52
    vậy là bác may mắn rồi .con chim của e thì hoan toan nguơc lai với chim của bác,con nay thi ơ nhà sa cầu máy cánh gáy hay lắm kê con nào vô củng chơi hết ,đến khi e mag vao rừng tập thử thì nó kủng gáy doag hoàng.mà nhìn nó run run buồn cuời lắm.đến khi bổ tới thì ảnh gù vài sạc.rồi nằm sa cầu máy cánh. rồi nằm rỉa cánh nhìn bổi rồ nín lun.bổi bay đi rồi nó jm đến chiều lun .

17. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    cu gay nuôi từ nhỏ lớn lên thành mồi nhậu thì dễ hơn nhưng hơi tốn công và thức ăn. còn có thể làm chim mồi thì hơi hiếm vì ít con đạt được phong độ như ý, kinh nghiệm cho thấy nếu bắt được những con cu một trong ổ thì khả năng lên cu mồi mới cao và thường là những con chim hay lắm đó:laughing:

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:31 PM ----------

nêu muốn nuôi cu khách thì nên chọn nuôi những con còn nhỏ thi có cơ may nhiều hơn

Last edited: 24/8/13
    transonghp, PHIOMON, GHT and 3 others like this.
  18. udom

udom Member

Thích đã nhận:
    68
    Như phần trên Cụ nói là con đó có chất giọng khàn khi gù thì chắc là con ở lồng trên rồi ..,

transonghp, PHIOMON and ancugay like this.
  19. ancugay

Thích đã nhận:
    14,551
    Đúng vậy! Nó là con ở trên. Ở nhà nó gù đấu với tất cả mồi và bổi không thua kém con nào. Khi đi gác nó có nước gù phóng và ra lèo. Khi bổi nhập tàn là gù tay đôi với bổi. Thành tích bắt bổi là 5. Nhược điểm là hay bị đau mắt. Do vậy chăm em nó khó khăn hơn các em khác. Chế độ vitamin A, tắm nắng, hạ thổ phải thường xuyên!

20. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Bác nói rất chính xác .... Chim non nuôi thì hay đau mắt vì thiếu chất...... do đó nên nuôi lồng rộng tí, thức ăn thì để các thứ tùm lum luôn thích gì ăn đó....hehhe