Chim cu gáy bị bệnh,mong nhận được góp ý!!!

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi johnnyandrean20, 25/8/06.

1. johnnyandrean20

johnnyandrean20 Member

Thích đã nhận:
    4
    chim cu gáy của tôi không biết vì nguyên nhân gì hay bị nổi những cục nhọt trên đầu, to cở hạt đổ xanh,hơi cứng,màu đỏ đục, nhiều người nói rằng đó là do thiếu chất vì lâu ngày không hạ thổ(cho chim xuống đất) hoặc do không cho ăn đất.Tôi đã chữa bằng cách cho dầu cá(vitamin D) và vitamin C vào nước cho chim uống , thấy cũng thuyên giảm,nhọt có rụng nhưng rất lâu(đôi khi cả tháng,2 tháng )bạn nào co kinh nghiệm xin góp ý !!!cảm ơn!!!!

2. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Có phải bệnh bác nói nó mọc như trứng cá (ở người) ko? Chim gáy nhà e cũng bị kiểu kiểu như thế. Cho tắm nước muối , cát nhiều vào bác ah. Ngày trước nhà e còn lôi ra nặn như mình nặn mụn nhọt ấy, bôi thuốc sát trùng vào chỗ đó sau 1 thời gian có thể sẽ hết!
    Bác nặn ra, bóp cả chỗ máu độc ấy nhé! Hi vọng đúng bệnh bác nói, chúc bác có con Gáy tốt!
    PS: Nhiều ng nói đó là do bác cho ăn nhiều (mè,đậu phộng) lạc, vừng or cám quá đấy!

cuchimgocong and thienfe like this.
  3. johnnyandrean20

johnnyandrean20 Member

Thích đã nhận:
    4
    Chắc có lẽ vậy,dạo này tôi cũng ít cho tắm cát lắm, với lại nó đang thay lông nên cho ăn hơi nhiều mè và đậu phộng,đúng như bạn nói có vẽ giống mụn trứng ca ở người!!!

4. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Các bác ơi! Có bác nào biết cách trị bệnh chảy nước mắt (nhặm) ở cu gáy không? lúc trước em nuôi rất nhiều nhưng được khoảng 1 hay 2 năm là nó bị bệnh đó và die!!! không có cách nào chữa nên em chán và không nuôi nữa. Nếu có cách trị hết bệnh thì em về quê tìm 1 con nuôi tiếp. Mong được các Bác giúp đỡ. Thanhk.

5. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Theo mình biết, cu gáy bị bệnh đi ỉa một thời gian sau có biểu hiện đau mắt (chảy nước mắt) và chim không được chữa trị sẽ bị chết. Thông thừơng khi mới bị đi ỉa, người ta lấy ớt tươi bôi vào các đầu cánh của chim, chim đau mắt sẽ dụi vào cánh và ớt tươi sẽ chà vào mắt cách này có thể chữa được bệnh.Tuy nhiên phòng bệnh mới là vấn đề quan trọng. Việc cung cấp thức ăn, nước uống phải đảm bảo sạch sẽ, vị trí treo lồng phải khô thoáng, mát. Phải thường xuyên bổ sung khoáng chất cần thiết cho cu gáy. Việc cho chim tắm nắng , hạ thổ... cũng rất cần thiết.
    Chúc bạn luôn vui vẻ và không chán chơi cu gáy nữa!

6. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Trích dẫn bài viết của bác meetu
    Hoàn toàn đông ý với ý kiến của bác Tú. Chỉ xin bổ sung một ý kiến nhỏ thôi . .. Chim gáy bị đau mắt thì mới bôi ớt lên cánh và trực tiếp vào mắt, em còn cho ăn luôn cả ớt nữa và chắc chắn là sẽ khỏi. Còn chim bị đi ỉa thì cho uống béc bê rin mới hết ạ ( Pha 1 viên vào cóng nước uống cho chim tự uống) Đi ỉa mà bác chữa bôi ớt vào cánh thì bắc nối cháo sớm roài :D :D :D

Last edited: 1/9/06
    mackimvinh thích bài này.
  7. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Cảm ơn các bác về cách trị bệnh chảy nước mắt ! Em sẽ nuôi chim cu gái trở lại, lúc trước em nuôi chim cu chủ yếu là chim con, nhưng em thấy trên diển đàn các bác nói là kô nên nuôi chim con vì sau này làm chim mồi nó sẽ không dữ bằng các con rừng. Vậy các bác cho em hỏi những bước "cơ bản nhất" để chọn 01 con chim cu mới bẩy được để nuôi sau này có thể làm chim mồi?? Em cũng có đọc những bày của nhiều bác thành viên khác nhưng nói nhiều cách quá khó mà có thể chọn đc! Em mong được các bác chỉ cho em chi tiết và ngắn gọn 1 chúc. Nếu cò hình minh hoại thi thật là tuyệt!!! Trong tổ chim cu thường nở được 2 con, 1 con lớn hơn và 1 con nhỏ hơn! Vậy giữa 2 con đó con nào trống vậy hả các bác??? Cản ơn các bác rất nhiều! Thanhk.

8. hungthuoc

hungthuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    HT hoàn toàn đồng ý với cách chữa của Bác meetu và Loc_abc đã nói ở trên.Cu gáy khi đã bị bệnh như vậy phát ra ngoài là do 1 quá trình nuôi chim khá lâu ko được chăm sóc tốt( nước uống thiếu và bẩn ko vệ sinh,thức ăn lúc đủ lúc hết kéo dài ,lồng ít khi dc vệ sinh) vì vậy lúc đó sức khỏe của chim xuống cấp yếu nên chim sẽ mắc bệnh thôi >>> ĐI ỈA>ĐAU MẮT> RỤI ƯỚT LÔNG BẢ CÁNH>>MẮT CÀNG ĐAU>>LÊN HẠT ĐẬU quanh mép
    Khi phát hiện chim bị như vậy hãy bình tĩnh xử trí từng bước,tỷ lệ thành công còn tùy thuộc vào thể trạng bệnh nặng hay nhẹ ,nếu phát hiện sớm để chữa thì chim khỏi bệnh khá cao.
    Cách chữa:
    Đầu tiên cần nâng thể trạng của chim lên vì lúc này thể trạng chim khá yếu = cách cho cu ăn cám con cò ở cóng riêng.Ngoài ra vẫn có cóng thóc+kê+đỗ xanh //
    Để chữa bệnh đi ỉa hãy pha Berberin hoặc là BISEPTOL 480mg(lấy1/2 viên-cách này hiệu quả hơn) hòa vào cóng nước cho chim uống thì sẽ cầm đi ngoài.
    Bắt chim ra ngoài lấy bông y tế thấm nước sạch lau 2 bên bả cánh bị ướt của chim khi sạch rồi thì thấm khô đi.Nếu lông quanh mắt của chim cũng bị ướt bệt lại thì cũng làm vệ sinh như vậy.
    Lấy thuốc chữa đau mắt cho người (chỉ cần dùng Cloramphenicol 9%o) nhỏ và thoa đều lên 2 bả cánh của chim và nhỏ trực tiết vào mắt cho chim vài giọt.Liều lượng dùng thì ngày làm 2 lần ,thời gian thì khi nào thấy chim ko còn đau mắt nữa thì thôi.
    Còn hạt đậu của chim thì lấy dao Lam(hơ lửa cồn vệ sinh trước khi phẫu thuật nha :D) ,cứ thấy hạt đậu chỗ nào thì rạch mũi dao vào chỗ đó,nặn cho ra hết phần trắng như bã đậu đến khi nào ra toàn máu đen thì thôi.Lấy thuốc RIFAMPICIN còn gọi là thuốc nhộng chữa LAO màu đỏ rắc vào vết rạch vừa nặn .Cái này thì chỉ cần làm 1 lần là xong ko phải làm lần thứ 2 đâu
    THực tế khi cu gáy bị bệnh này thì cách chữa như vậy tỷ lệ thành công khá cao,bạn nào có chim bị như vậy thử áp dụng xem ,có khi lại thành công đối với chim của mình đó

cuchimgocong thích bài này.
  9. johnnyandrean20

johnnyandrean20 Member

Thích đã nhận:
    4
    Cách Chữa!!!!!!!!!!

nếu bị đau mắt như các bạn nói đó là do thiếu chất,ngoài việc thường xuyên hạ thổ nên cho vào lồng 1 hủ cóng đựng đất,nên pha vào cóng nước 1 viên dầu cá để chim uống dần, trong cóng đựng đất nên cho thêm vào vitamin A, C ( viên lớn nghiền thành bột ) hoặc cho vào nước , tốt nhất là nên dùng thuốc centrium thay cho tất cả các vitamin, chúc bạn thành công

10. trict75

trict75 Active Member

Thích đã nhận:
    33
    theo tôi chim thiếu khoáng thì ta làm như sau :
    bạn lấy tổ mối đem đốt lên đến khi thấy nó đỏ thì lấy ra , nước muối pha khoảng 2% tưới vào rồi để nguội đâm nhỏ cho chúng ăn dần
    còn về chim con trong tổ thì con nào nhỏ thì con trống
    chúc thành công

11. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Gửi : Dat Dquoc
    Chim gáy bị đau mắt thường đi kèm với bệnh đi ỉa, để lâu không chữa trị sẽ chết.
    Thông thường chim gáy khi đau mắt thường lấy cánh dụi (vì thế thường ướt ở vai cánh), trước đây thường hay lấy ớt xát vào cánh để con chim bị cay sẽ không lấy cánh dụi mắt nữa (ớt không tác dụng chữa mắt cho chim gáy), sau này sẽ còn làm hỏng giọng chim.
    Không nên cho gáy uống các loại thuốc ( vì đây là các loại thuốc cho người, liều lượng theo trọng lượng cơ thể) , ở Việt nam cũng chưa có bác sỹ chuyên chữa cho chim cảnh.
    Muốn chữa thì phải tìm hiểu nguyên nhân bị bệnh: Nuôi chim ít vệ sinh lồng, để lồng ở nơi thiếu mát, thiếu độ ẩm (nuôi trên độ cao quá), thiếu ánh sáng.
    Bạn có thể chữa rất đơn giản: Bỏ đáy lồng chim và hạ thổ (đặt lồng vào góc vườn mát hoặc lên chậu cây , nếu không có vườn hoặc chậu cây thì có thể tạo một khay đựng đất to. Lưu ý: đất cần đánh tơi). Thức ăn : 1 giỏ thóc và 1 giỏ kê, thỉnh thoảng đào giun đỏ và cho ăn. Nuôi nhự vậy sau khoảng 15-20 ngày là tự khỏi.
    Bạn thích nuôi gáy thì cần phải để ý về chế độ nuôi: chỗ để mát, đủ sáng, trong lồng đặt thêm một cóng cát vàng ( loc lấy loại cánh to và sỏi nhỏ như hạt đường, chim gáy cần ăn thêm để có tác dụng nghiền thức ăn cứng giống như gà và vịt ), trời mưa phùn có thể cho con chim ra tắm mưa khoảng 10-15 phút, 1tuần hạ thổ cho gáy 2 lần ( nên hạ vào chỗ có nhiều mùn giun ), thỉnh thoảng cho ăn giun đất. Có thể tạo mùn giun bằng cách đặt một viên gạch lát nền lên mặt đất sau đó giun sẽ đùn nhiều mùn ở dưới viên gạch.
    Chúc bạn tích lũy được thêm nhiều kinh nghiệm và nuôi được những con gáy hay.

12. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Cảm ơn các bác rất nhiều! Nhưng bác tract75 ơi! Chỉ thêm cho em cách chọn cu rừng để nuôi đi bác. Các bác ở diển đàn chỉ nhưng nhiều thứ và khó hiểu quá, bác làm ơn chỉ ngắn gọn và dể hiểu 1 chúc, để em chọn 1 hoặc 2 con để nuôi trở lại. cảm ơn bác.

13. trict75

trict75 Active Member

Thích đã nhận:
    33
    nếu phân tích kỹ thì chọn được một con cu tốt rất khó . theo tôi thì bạn nên chọn những con lớn con , hạt cườm phải nhỏ,mỏ ngắn mắt đỏ không được lồi đặt biệt chân phải to ngón chân dài vì đây là cu trống . Thân

14. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    cái vụ chọn chim hay này chỉ có đi bẫy thấy nó đấu mới biết hay dở thui, chứ chọn thì tỷ lệ được chim hay thấp lắm...chọn con trống thì có thể chọn được nhưng chọn chim hay trong một mớ chim là coi như xin đầu hàng :sick: :sick:, có những người chọn rất hay nhưng tỷ lệ cũng không cao...đành lòng phải tìm bổi lỡ chơi vậy...

15. convet

convet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    các bác cho em hỏi với ? con chim cu gáy ở nhà em kô hiểu sao phân của nó hay ướt và rất hôi ... Ngoài ra giọng của nó gáy có vẻ hơi khàn khàn ...Con chim này em nuôi từ khi nó mới bắt đầu biết mổ thức ăn

16. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    CẤP CỨU ! CẤP CỨU
    Mình mới mua một cặp cu xanh rất đẹp Nhưng lại không chịu ăn đã thử lúa(thóc), chuối, đậu xanh, cả kê nhưng vẫn chỉ uống nước thôi, xin các bác tư vấn, không lẽ chỉ ăn "cháo đậu xanh" thôi sao !?

17. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
  18. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Đúng rồi, NGOCUONG vào chỗ que matrix chỉ dẫn xem đi! Ngoài rừng cu xanh ăn trái cây rừng nhỏ nhỏ như trái si, sanh, hoặc sung rừng, trái cây đa. Có con chưa hề ăn chuối và đu đủ là những thứ mà người nuôi thường có, nên phải bắt nhét cho nó ăn những thứ này để nó quen mùi nhiều lần, rồi trùm kín cho nó đỡ nhác mà tập tự ăn. Chừng nào nó chưa tự chịu ăn là còn phải bắt ra nhét thức ăn cho nó. Mấy người bán chim dạo, vài lần trong ngày, họ đều phải bắt chúng ra nhét chuối hoặc cám trộn với chuối. Cu xanh rừng mới bị bắt bị sốc hoảng, ít có con nào chịu tự ăn liền, có con nhịn đói luôn và chết!

Last edited: 2/10/06
  19. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    có cách trị dau mắt rất hay, hiệu quả dây:dùng lá khổ qua, đập dập bôi lên mắt và cho ăn luôn, đảm bảo ẹu quả.

Người ta nói phòng bệnh hơn trị bệnh là hoàn toàn chính xác, bạn nên cho cu ăn nhiều chất như các bạn hướng dẫn trên, chú ý hạn chế bắt cu ra cầm trên tay, chỉ khi cần thiết thôi vì chim sẽ nhát và bị bể, phục hồi lại cũng lâu nửa.

Anvt thích bài này.
  20. Tucugay

Tucugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Các bác nuôi cugáy sao cứ hay để nó thiếu chất thế phải trăm sóc thường xuyên chứ