Chim cu gáy bị gãy đầu cánh! SOS

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi binhbaohiem, 24/11/11.

1. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Kính gửi các "bác sỹ" bệnh biện cu gáy!

Tôi xin được các "bác sỹ" chỉ dẫn cho một trường hợp sau: Tôi có một con mồi do sơ suốt mà chú ta chui ra khỏi lồng và lao từ lầu 3 xuống do đã bị cắt cánh nên chú ta dùng cánh chống và gãy xương luôn.

Hiện tôi đang treo lồng chim nơi thoáng và im gió, ủ áo lồng để chim tĩnh dưỡng, chim hiện không gáy gù gì và đứng im trên cầu đậu, xù lông ... trông mệt mỏi và thảm lắm.
    Nay tôi mong muốn "bác sỹ" cho tôi hỏi như sau:

- Tôi xử lý vậy đã đúng cho chim bị gãy xương chưa?
    - Có loại thuốc nào cho chim uống để mau liền xuơng không?
    - Và thường như vậy thì bao nhiêu thời gian chim liền được xương? và đi bẫy tiếp được?

Tôi có nghe câu các cụ để lại là " chó liền da, gà liền xương" không biết chim thì có như gà không nữa.

Mong các bạn cùng đam mê trao đổi để tôi được tham khảo, trân trọng cám ơn!

binhbaohiem

2. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bác Bình!
    Không phải là "bác sỹ"nhưng cũng xin chia sẽ với bác:Số là em đã từng vô tình làm gãy cánh chim mồi,mà gãy sát gốc cánh đó,theo kinh nghiệm bản thân thì bác để chim yên tĩnh một mình,cho ăn uống đầy đủ thì khoảng nửa tháng sẽ liền xương,nhưng cánh sẽ bị xệ tùy theo mức độ nặng nhẹ .Nếu bác muốn chim mau hồi phục thì dùng Amoxciline hoặc Ampiciline 250mg của người uống,dùng 1/3 viên pha với nước cho uống từ sáng đến 2g trưa,dùng xi lanh rút hết số nước thuốc còn thừa trong cóng ra bỏ,nhớ nhẹ nhàng thôi nha,thay nước bình thường vào,trị khoảng 3 đến 5 ngày như thế .Sở dĩ tới trưa phải thay nước vì thuốc pha để lâu gây kết tủa làm chim uống kg tốt,khi chim lành hẳn khoảng 2 tháng sau thì bác đi gác bình thường thôi!Đây là cách em trị mồi em bị gãy cánh,xin chia sẽ với bác!

3. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    nhà em cũng có một em gãy cánh nuôi nó cũng ngót 2 chục năm rồi mà chả thấy nó gáy bao h tốn thóc quá mà vẫn phải nuôi
    =))

Last edited: 24/11/11
  4. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Cám ơn bạn chimcugocong, hiện tại tôi cũng đang áp dụng vậy ( không thuốc thang gì cả) đến nay là một tuần rồi thì thấy em ấy đã gáy gù trở lại nhưng nhỏ hơn trước. Cám ơn bạn đã chia sẻ~!

5. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Hai ngày thì vẫn còn kịp cho trường hợp của bác. Ngoài cách của bác chimcugocong hướng dẫn thì bác khẩn trương thiết kế cho em nó một cái áo cu, giải thích thì hơi khó hiểu. Đại khái như sau: bác may một cái áo cu giống như loại anh em vẫn thường dùng đựng cu bổi khi đi bẫy (hay còn gọi là túi rút) nhưng thiết kế sao cho chỉ ôm bó một bên cánh bị gẫy,để hở hai chân và bên cánh còn lại,hở phần ngực,hậu môn. mục đích giốnh như ta bó bột,miễn sao cánh chim luôn ôm sát như lúc em nó đứng bình thường vậy,vì chim cu là loài giống như gà nên xương cũng mau liền khoảng 15 ngay sau thì cởi áo cho em nó được rồi.
    Nếu bác không làm kịp thời thì cánh em nó sẽ thành tật,hậu quả chỉ xấu chút thôi chứ không ảnh hưởng đến sức khỏe và tài năng.
    Trường hợp bác không kịp thời giải quyết lỡ em nó thành tật thì bác phải đợi tôi mở topic phẫu thuật chỉnh hình cho cu gáy,(hơi lâu)...vì tôi cũng đang có một con bị tật một bên cánh nhưng do tôi rất quý em này,cố giữ,đang lên phương án phẫu thuật chỉnh hình cho em nó nhưng chưa có thời gian.
    Chúc bác thành công.

6. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    bác này nói như thế là rất đúng rồi nhưng lưu ý cho bác có cu bị gãy cánh, áo cho cu lúc này nên may bằng vải rôt hay vải mùng để tại độ thông thoáng , tăng cường canxi vào thức ăn và nước uống cho chim, thay cầu đậu to gấp đôi ống nước 21 nhưg bằng gỗ để chim di chuyển dễ dàng vì lúc này khi mặc áo cu rồi chim khi di chuyển sẽ dễ mất thăng bằng ngã hoặc vùng khiến tổn thương thêm, lưu ý bởi khi chim di chuyển hoặc đậu trên cành thường dùng cánh và đuôi để cản hoặc đẩy không khí để ổn định vị trí, giữ thăng bằng..........
    thân chào !!!

7. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Cám ơn các bác về cái "áo cu", trước nay Em nghĩ đến cái áo chỉ đối với bổi rừng mang về, không ngờ hôm nay nghe được các bác nói cũng hình tượng phần nào.

E nghĩ nếu gáy phần trong của cánh thì mới cần "bó bột" còn em này chỉ gãy phần đầu cánh.
    Cám ơn các bác đã chỉa sẻ những ý tưởng mới, và em sẽ thực hiện nếu lần sau gặp.

Trân trọng cám ơn các bac!

8. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Xin chia sẻ với các bác về tình trạng gãy đầu cánh: Sau khi để yên tĩnh và cho ăn uống tốt, sau 2 tuần thấy chim đấu trở lại và sau 1 tháng thì thấy hoàn toàn BT, đi rừng và thẩm mỹ BT.

binhbaohiem

9. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Kính gửi các cụ mê chim cu gáy,

Thời gian nuôi chim gáy vừa qua cũng hay gặp một số loại bệnh sơ sơ đối với mấy chú gáy (chủ yếu là bổi) và cũng tự tìm tòi trên ABV và một số anh em bên ngoài giúp đỡ, về cơ bản là đã yên tâm về kỹ thuật nuôi và thuần dưỡng, chữa bệnh.

Tuy nhiên hiện tại tôi đang gặp một ca như sau: Chú chim mồi thổ rền đã là mồi chai và hiện tại vẫn bình thường nhưng có hai lỗ mũi thì khác nhau, lỗ mũi bên trái khoảng một năm gần đây cái phần thịt che ở phía trên cứ dài dần ra và hiện nay che và bịt kín luôn một lỗ mũi lại. Hiện nhing chim chỉ có một lỗ còn bên kia như không có lỗ vì liền khít luôn.
    Biểu hiện chú chim rất bình thường, đang trong giai đoạn căng lửa, nhưng khi gù lấy hơi nghe " cạch cạch" nhỏ nhỏ (tôi đoán là lấy hơi bằng cách mở mỏ)

Tôi muốn hỏi anh em là đã có ai gặp trường hợp này chưa và cách xử trí như thế nào? có cần thiết phải xử lý để thông lỗ mũi không? Tôi định chụp hình nhưng chú chim đã rất thuần nhưng chụp được cái mỏ nó đứng im là cả một vấn đề các bác ạ, tôi sẽ cố gắng để chụp sau. Cái vụ thịt dài ra này năm ngoái tôi lại cứ tưởng là cái vụ " thứ nhất ... thứ nhì..." quan năm nay nó dài và dính luôn phần dưới và che hoàn toàn.

Mong các bác có ý kiến cùng trao đổi:
    - Nguyên nhân
    - Phương hướng khắc phục
    - Hâu quả nếu cứ để lâu dài
    - Các biện pháp đề phòng và rút kinh nghiệm.

Chân thành cám ơn các bác đã quan tâm!

binhbaohiem

10. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Ở hơ, các bác nghía qua thì cũng phải cho em nó một nhời chứ ạ, e viết hồi trưa, giờ về chỉ thấy bác bác thank không thì em biết hỏi ai đây?

11. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Tôi mới chụp bằng điện thoại sáng nay, các bác xem thế nào, nếu cần hình rõ có khi phải bắt cầm tay chụp.

Một bên rõ ràng là có lỗ mũi, lỗ bên trái con chim (hình rõ nhất) nhìn không có lỗ mũi vf mỏ trơn tuột mốc bình thường như chỗ khác.

kính các bác !

binhbaohiem