Chim cu gáy có ăn được Đậu đỏ ?

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi M.U, 11/4/12.

1. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Em vừa đi công tác bên Đại Lục ( Thượng Hải và Bắc Kinh ) cả 2 nơi trên đầu thấy cho Cu ăn đậu đỏ, riêng ở VN mình thì chưa thấy Bác nào cho chim ăn.

Theo người Hoa thì ăn đậu đỏ bổ máu, liệu cho chim ăn cũng là cách làm cho nó sung hơn ?

Bác nào có cao kiến gì không ? Em lén nhìn vào cóng sứ, chứ họ giấu kỹ lắm nên không có hình làm bằng chứng !

Thân !

2. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Bác,

Mình thì chưa cho ăn đậu đỏ, chứ em mái nhà mình cho ăn nhiều thứ như: lúa, mè, kê, bắp, đậu xanh, đậu nành, đậu phọng, hạt màng ri, hạt bố rừng, hạt thảo huyết minh. Sáng nay em nó ị ra một quả nữa, nâng tổng số là 11 trứng.

Hầu hết các chú chim ở ngoài đồng là tìm được gì thì ăn nấy đâu có sự lựa chọn, nhưng cũng tùy chú có chú biết ăn có chú không biết ăn. Vì trong quá khứ các chú chưa từng được ăn thứ ấy nên khi mình bỏ thức ăn vào coóng thì mới biết được.

Tất cả các loại đậu đều rất tốt cho việc bồi bổi nên trong dân gian thường dùng 5 loại đậu trộn lẫn với nhau, rang lên và xay thành bột để uống bồi bổ.

Các Bác có thể đọc thêm tài liệu "tác dụng của đậu đỏ" ở trang sau:

http://shopthucphamchucnang.net/index.php?menid=&newid=118

Chúc Các Bác một ngày an lành !

Trân trọng,
    Sambau

GHT, cucuom, bdbird and 11 others like this.
  3. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    báo cáo : sau 2 tuần thử nghiệm với cho ăn đậu Xanh, đậu Đỏ, đậu Đen, và hạt kê...bọn chúng ăn sạch nhưng chừa lại đậu Xanh ?!
    Em không hiểu sao lại không ăn đậu Xanh ạ ? Bác nào biet vì sao không, Em nghĩ đậu Xanh rất mát cho ăn mấy ngày nóng thì hợp, nhưng
    Gáy lại không ăn ?! có 8/11 con không ăn đậu Xanh. Phân đi bình thường, có hơi sẫm màu đen đen tí ( chăc do đậu Đen ?! )

P/S: tất nhien luôn luôn có giỏ lúa !

sambau thích bài này.