chim cu gáy có vảy giao long

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi ptde, 15/9/08.

1. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    con gáy của em vảy chân của nó xếp theo kiểu chữ nhân, upload để mọi người xem và đánh giá. hình chụp đôi chân không được rõ, mong các bác thông cảm!
    con này do bác Nghiavt để lại cho em
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

2. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    sao còn 4 hình khác nữa mà nó không hiện lên nhỉ, em post lại phát nữa xem sao
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

Last edited: 15/9/08
  3. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Bác NghiaVT cao thủ trong nghề chơi Gáy để lại cho thì anh em sao còn nhận xét được gì nữa :applause:. Bác yên tâm là không bị gạt đâu...:laughing::laughing::laughing:

4. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Ồ không mình không phải là lo bị gạt, mình rất vừa ý là đằng khác, năn nỉ mãi bác ấy mới để lại cho đấy, mình chỉ muốn giới thiệu một con chim có vảy giao long điển hình để mọi người xem thôi
    nhưng không hiểu sao còn mấy bức ảnh mình post mà chẳng nhìn thấy nhỉ, thôi cảm phiền mời mọi người xem link trực tiếp vậy
    http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008091525838zjdkytvmzj478927.jpeg
    http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008091525838yzvmmzmzmj437253.jpeg
    http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008091525838zdmwnty1zj413623.jpeg
    http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008091525838zwu3mguxnj457460.jpeg

Last edited: 15/9/08
  5. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    chim đẹp và hiếm đây, người ta còn gọi là chim Gáy chân 2 hàng trơn, theo mình được biết thì chim có vảy chân này bền và đều kèo lắm, có người nói nó rất may bổi nưã, chúc mừng bạn sỡ hữu được 1 em hàng hiếm!:applause::applause::applause:

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Xin hỏi bác ptde một chút ạ!
    Vì ảnh nhìn không rõ hết chân nên mới hỏi lại bác, chú chim quý của bác này có chạy hai hàng vảy hết cả ống chân không bác?! Vì mình cũng có một con bổi nhưng nó có hai hàng vảy không chạy hết mà còn sót lại một hai vảy phía trên nên mình hỏi vậy!
    Chú chim của bác có bộ quy cánh dày, mắt sát bổi, có chân vuông và vảy chân đẹp, bộ cườm chuẩn, hình như có giọng thổ pha nữa,.. chim hay! xin chúc mừng!
    Nhưng nói thật là chú chim này hơi khác với chim vùng mình ( nếu ở vùng mình chú chim của bác có thêm sắc lông XANH CHÌ nữa thì vô địch luôn)
    Chúc bác vui!

7. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    cảm ơn bác NAMNHI đã cho lời nhận xét, hai hàng vảy của em nó chạy hết cả ống chân đấy bác. em nó có cả chu, kèm, gù chồng đấu nữa đấy bác ạ

8. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Nhìn con chim của bác theo banchu tôi đánh giá... khá. Con này chu, dặm, gù đấu ok.... nhưng không có phóng, nước rút nhanh, thỉnh thoản mới sạc (phóng) một lèo ngắn khi thấy chim bay xạc qua. Điểm kém của con này hay chòi lòng, và đấu nay bị đứt hơi , xuống tiếng nữa chừng sau đó xào lòng.... rồi mới đấu lại. Khi đấu lại tiếng lớn hơn nhưng sau đó trở về con đường cũ tiếp tục diễn ra.... Vì điểm này mà chủ nhân nó nhấp nhổm không yên....Còn điễm nữa khi gù đấu lúc đầu gù tới tấp... nhưng gù không được nhiều....sau đó trở nước xa cầu nhịp cánh ....
    Vậy banchu đoán đươc bao nhiêu phần trăm ..... ???

Thân,

CUGAYBINHDINH thích bài này.
  9. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    to banchu: cảm ơn bác đã nhận xét, thật tình với bác là em cũng chỉ mới bắt em nó về một thời gian ngắn, chim cũng chưa thuần với chủ mới lắm, chưa có dịp cho em nó xung trận để có cái nhìn tổng thể về em nó, khi nào có dịp em sẽ kiểm chứng lại những nhận định của bác vì chỉ khi ra rừng thì mới đánh giá hết được các điểm hay dỡ cua con chim phải không bác?. hiện nay ở nhà khi đấu với các con chim khác thì nhận thấy em nó có một số điểm như sau: gáy giọng thổ pha, bổ đôi, có chu, dặm, gù chồng đấu khá tốt (như bác đã nhận xét), nhưng chưa thấy em nó sa cầu nhịp cánh (chắc tại chưa căng lửa lắm nên chưa thấy)

10. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Giờ E mới biết đây là vẩy giao long, Con chim của E một chân có 2 cặp vẩy như thế,chân còn lại có 4 cặp (tất cả đều đóng sát bàn chân) theo các Bác như thế có đc coi là tướng tốt k hay con nào cũng thế?

11. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Chúc mừng...Chúc mừng! nếu là chim bổi thì còn có chỗ để nói, em này là mồi rồi thì không có gì để nói nữa. chúc mừng chim đẹp.

12. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    bác quả là cao thủ. bái phục.
    Công nhận là chim đẹp, cườm lửa đóng tốt, nước rút nhanh. Lưng gù,quy đóng dày, nhưng cặp mắt, mỏ chim em không thích lắm.

13. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Chào bạn!
    Bạn có chú chim đẹp đấy, chú này mà mang ra rừng thì gáy nghe rất nôn nao. Nhưng bạn đừng bao giờ cho nó ăn kê nhé. Thân chào

14. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Qua đây em cũng thấy con chim của em co vẩy giao long đóng từ đầu gối xuống nhưng chân thì có màu hơi xám không đỏ tươi. hôm nào em post lên các bác đánh giá hộ em với !

15. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Bác có thể giải thích kĩ hơn tại sao không cho ăn kê đc ko?

16. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    trên diễn đàn thấy mọi người vẫn cho chim ăn kê và xem đó là một loại thức ăn bổ sung cần thiết, chim cu gáy cũng rất khoái món này. Không biết bác có kinh nghiệm gì về việc cho chim ăn kê không, chia sẽ để anh em rút kinh nghiệm
    thân!

17. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Nếu bác đổ lúa chung với kê, thì bảo đảm chim sẽ ăn hết kê rồi mới ăn lúa.... điều này chứng tỏ kê là một trong món khoái khẩu cho chim gáy... ăn kê chim sung lắm, nhưng phải nhớ cho chim hạ thổ thường xuyên... nhiều người cho chim gáy ăn kê quanh năm và thậm chí thây lúa, nhưng mình thấy lúc đầu sung lắm nhưng về lâu về dài thì trở lại bình thường..... Theo banchu tôi nên cho chim ăn thức ăn bình thường thôi, ba loại tốt nhất cho chim gáy ăn đó là lúa, bắp và bobo, vì ba loại này là thức ăn cổ điển và rất lợi cho chim gáy. Tuy rằng ba loại này chim ăn lâu sung nhưng khi sung thì không thể nào xuống nữa và khi đứng chim, nước đấu mới trung thực nhất. Đây mới chính là điều mong ước của chúng ta phải không các bác ? Còn cho ăn chất bổ nhiều quá không khéo chim nó sung quá rồi cùng tàn sớm thì mệt lắm, sớm nở ắc sớm tàn... âu cũng là chuyện thường tình cho việc sử dụng đồ bổ, và chưa kể những chuyện lắm phiền hà, như là ị, thây lông, hư tiếng, mập chim và lười gáy... tuy nhiên lâu lâu mình cũng phải bồi dưỡng cho tụi nó, nhưng nhớ phải hạn chế thôi.... điều quan trọng là các bác còn phải biết ý con chim mà mình nuôi.... và nên hạ thổ cho chim mỗi ngày một lần là tốt nhât, còn bác nào không có điều kiện thì nên cho đất sạn, vỏ trứng đập nhỏ và tý đất khoán vào cóng riêng cho chú gáy cưng.... Chúc các bác chăm sóc tốt cho chú nó.....gáy hay, gù giỏi...
    Thân,

18. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Con cu gáy này nói chung là tốt giọng điệu thì chắc rất tốt con này bộ hoa lông đẹp lắm thể hiện chất chim vùng trong, mặt chim thì ok. BẠN Ơi chịu khó cho đi dượt nhé, chúc bạn nuôi tốt. Mã chim này cẩn thận đau mắt theo mùa đó.

19. canptc

canptc Active Member

Thích đã nhận:
    116
    he he!

Xin thông báo với cả nhà em vừa tậu được một con bổi có vảy giao long. may quá vừa mấy hôm trước thấy các bác trao đổi vấn đề này. thì hôm sau đi chơi tình cờ em lại gặp, chân của nó có hai hàng trơn từ bàn chân đến đầu gối. Nếu biết diễn đàn sớm thì em cũng đã tậu được con huỳnh kiềm rồi để mãi bây giờ vẫn còn tiếc. Cảm ơn diễn đàn rất nhiều!

20. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Thời đại internet thì thế giới là một thế giới phẳng, việc chia sẽ thông tin là cực kỳ quan trọng. ông bà ta có câu: "trăm nghe không bằng một thấy" là vậy đó các bác ạ, nhiều khi mình đọc nhưng không hình dung ra được con chim có quý tướng là thế nào, nhưng có hình minh họa là ok ngay, vì vậy mình nghĩ mọi người cứ mạnh dạn giới thiệu con chim mà mình cho là có những đặc điểm hay, có quý tướng để mọi người cùng nhận xét và chia sẽ kinh nghiệm, để sau anh em có nhìn thấy con chim quý thì cũng kịp nhận ra, để không phải ngồi tiếc nuối như bác canptc vì để lỡ cơ hội sở hữu con huỳnh kiên phải không các bác

Last edited: 21/9/08