Chim Cu gáy của Khách lạ, mời anh em xem và bình luận. ( psd lai)

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi khach la, 28/6/11.

1. khach la

khach la Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,396
    Mồi đất 1:

. Mồi đất 2:

. Mồi cây 1:

. Mồi cây 2:

. Mồi cây 3:

. Mồi cây lỡ 1 (đang tập):

. Mồi cây lỡ 2 (đang tập):

Mời anh em cho ý kiến góp vui.
    Khách lạ.

một số ảnh mới:

Last edited: 28/6/11
    lananhngk, hhhnam, Zeero and 61 others like this.
  2. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Chim mồi của bác rất đẹp, bác cho hỏi cái lồng nhốt con mồi cây 1 và mồi cây 2 do nghệ nhân nào làm vậy ? Thân

3. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    gaccu không biết coi cu, nhưng thấy giàn hùng binh của bác khach la...đủ biết tay nghề cao thâm của bác rùi...
    coi mà hỏng nói gì sợ bác buồn nên phán đại vài câu cho vui nhà cửa..hehe
    ...chim bác đồng nhiều hơn thổ: chứng tỏa râu bác chưa dài lắm...
    ...tuổi mồi khá lớn chứng tỏa chơi khá lâu...
    ...nhìn mấy cái đầu tròn vo:chứng tỏa bác thiên về bài bản nhiều hơn gù
    nói chung nhìn các tướng lĩnh mà thèm ...hehehe
    ..cho em hỏi tí ,bác kết hợp cây , đất thế nào
    thân chào.

dungcay, hhhnam, Zeero and 27 others like this.
  4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    COn mồi cây số một có bộ cườm gù, con nào cũng có bộ mắt tốt, đầu tròn cổ thắt đa số đồng thổ, bài bản khá dày, rước khá tốt. con mồi đất đầu có cặp mắt dữ đúng tiêu chuẩn đất khó chạy bổi. con lỡ số 1 đang tặp bộ quy ko ổn định, chân xấu. con mồi cây số 2 hạt cườm hơi thưa nhưng toàn thứ dữ, chém chim cao thủ mẻ hết cả dao.
    hình như con mồi cây số 1 có gù cà lăm nước đầu..., con số 3 thì gù cà lăm 1/2 nước đầu. đa số bộ hậu của chim bác khá tốt nước gù siết...lực đẩy mạnh . quả là không hổ danh cao thủ.
    Con mồi cây số 2 gặp bổi thúc vấp dúi dụi ...nhanh

Khoái con mồi cây số 1 chiêu đổ gù hoặc gù trước chiêu sau, thúc dặm kèm gù ...cườm sương cá gù dai như đỉa. con đất 2 và con cây số 1 là được 6.5/10 còn lại 5/5, trên em chấm gắt hơn chim xuất sắc chỉ có 8 điểm thôi, ko con nào được 10/10 cả bác ơi.

dungcay, hhhnam, mackimvinh and 22 others like this.
  5. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    đấu quyền anh 3 trọng tài chấm điểm mỗi người mỗi khác,
    mồi đất em mù tịt,
    mồi cây em chọn : "Mồi cây 2"

6. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    Dàn mồi của bác đồng điều mà đẹp nữa . không biết chừng nào mình mới có dàn mồi như thế này nữa

7. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Các Bác chém bằng dao nên mẻ dao hết Còn em chém bằng búa của Trình Giảm Kim ko sợ mẻ hehehe:
    Mồi đât1 : Thổ nhiều hơn đồng con này mà nghe bổi hay bổi về tàn nó phóng rước nghe chắc sướng lắm nhỉ. Còn bổi xuống thì gù chết bỏ lúc nào dính thì ko gù nữa Hehehehe Kinh nghiệm mà.
    Mồi cây 2: Đồng nhiều hơn thổ tốt tiếng hehehe HẾT
    Có cặp này đi rừng thì tuyệt vời.
    ĐÚNG SAI : HÊN XUI.
    Thân mến

8. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Nếu được cho,Trí tui chỉ thích nhận con mồi cây 1 và mồi cây 2 thôi!

hhhnam, vinhhan, thienfe and 8 others like this.
  9. khach la

Thích đã nhận:
    1,396
    Chào diễn đàn,
    Chào các thân hữu mến,
    Trước là xin lỗi các bạn vì tay nghề còn kém nên tải hình lên mạng không tốt. Sau phải nhờ quyền trợ giúp của 1 người bạn mới spt lên được do vậy mất nhiều hình ảnh, rất tiếc. Trong số những hình ảnh các bạn thấy trên mạng chỉ có 2 con là tự chấm 8/10 điểm, còn lại chấm 6/10 điểm. Các bạn cho ý kiến nhiều nhiều đi rồi mình cho ý kiến lại sau.
    Thân chào các bạn.
    Khách lạ

_

hhhnam, mackimvinh, binh bui and 30 others like this.
  10. loc ct

Thích đã nhận:
    19,636
    Tại sao bác không tập trung vào một Topic cho khỏi bị loãng chủ đề. Thân

thienfe, anxuanloc, TIENGQUE and 9 others like this.
  11. khach la

Thích đã nhận:
    1,396
    Chào diễn đàn,
    Chào các bạn,
    Như các bạn biết, mình đang tập tành máy tính nên gặp những trở ngại không đáng có. Rất monh các bạn thông cảm và mình sẽ rút kinh nghiệm. Nhân đây cũng mong Ban quản trị trang Aquabird.com.vn thông cảm và nếu chỉnh sửa gom vào được 1 đầu mối thì hay quá. Cám ơn Ban quản trị rất nhiều.
    Trong lúc tải tiếp hình đợt hai do lần trước mất hình ảnh của 1 chú mồi cây và một chú bổi đã nổi. Khách lạ rất lấy làm vui vì được các bạn quan tâm đến mấy chú cu cà chua của mình. Thành thật cám ơn diễn đàn đã tạo cho chúng ta cơ hội để giao lưu và trao đổi kinh nghiệm với nhau và cám ơn các bạn vì đã xem (còn góp ý kiến để mọi người đánh giá).
    Phải công nhận rằng các bạn nhận xét đúng và dù đúng sai (một tí thôi) cũng xin một lần nữa cảm ơn các bạn.
    Dưới đây xin có ý kiến như vầy:
    - Bạn loc ct: Mình còn vài cái lồng của một nghệ nhân già ở Thủ Đức (trong số này có 1 lồng đôi). Vị này làm lụp rất nổi tiếng, có thể nói không ngoa rằng vang danh khu vực Sài Gòn - Gia Định và Đồng Nai (ai chơi cu ở Ngã ba Núi Le khắc biết danh) rất nhiều năm rồi. Tiếc rằng nay đã già và vì lý do tế nhị nên xin bạn thông cảm mình sẽ nói riêng với bạn trong một dịp thuận tiện.
    - Bạn gaccu đoán mình râu chưa dài… là sai rồi (dù sao thì vẫn cám ơn bạn nhiều) cũng có nghĩa chim cu của mình thổ nhiều hơn đồng. Con nào ưng thì chơi chứ không để ý lắm đến bài bản hay gù nhiều ít. Thân.
    - Bạn Thiện Bảo Lộc đoán khá chính xác. Nếu chấm trên thang điểm 8 thì bạn còn rộng rãi cho điểm hơn mình đấy chứ (bạn tính nhẩm xem). Con mồi cây đánh số 1 giọng rất tốt, có chút ít bài bản, miệng khá nhanh. Con mồi cây đánh số 2 giọng son chuông (có nơi gọi là đồng, là son còi) cũng có chút bài bản, giọng trong và gắt, rừng về có rước, kèm lẹ miệng thành ra …vấp váp nghe hấp dẫn. Cả 2 con gù cà lăm một hai tiếng đầu thôi. Thân.
    - Bạn gaccu và bạn minhtrithanhtra có cùng ý kiến bầu chọn mồi cây số 1 và 2. Chọn gì khôn quá! Đùa vui chút.
    - Bạn nguoidaugio đoán cũng khá chính xác. Nói chung 2 con mồi đất có gù phóng (rước), gù cũng bắt được bổi. Con đất đánh số 1 là chim mới tập thành, còn con đánh số 2 bắt nhiều bổi rồi (con này miệng nó giựt có nơi gọi thúc, thiệt là nhanh, nhiều lúc có cảm giác tiếng giựt như dính vào nhau lúc đấu với rừng).
    Các bạn thân, mình còn 2 chú nữa, 1 chú hình thù xấu xí nổi mạnh lắm rồi và 1 chú hình thù bình thường đang tập mồi cây (chưa tải được). 2 chú này Khách lạ đánh giá là rất hay, có thể nói hay ngang hoặc hơn 2 con mồi cây đánh số 1 và 2. Nếu trên thang điểm 8, Khách lạ tự chấm 6,5/8. Có dịp mình post lên để các bạn xem.
    Cuối cùng, xin chân thành cám ơn các bạn và chúc các bạn có nhiều cu hay cùng những niềm vui trong những chuyến đi rừng. Thân. Khách lạ.

hhhnam, tronrong, mackimvinh and 32 others like this.
  12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    em thì nghĩ như thế và bác vẫn lời được 0.5 tương đương 1 điểm đó,hì hì...nhưng từ 6.5 -8 là một quãng dài đó bác mà emthiết nghĩ ae ta vẫn chưa thể kiếm được con nào đạt từ 7.5 -8 điểm đâu. nên cỡ 6.5/8 là quá víp rồi đó.kiểu nuôi của bác cũng như em 1 lống 04 cái cóng và cũng chúm vài cái áo thải nhưng đó là lí do tai sao chim hay quen hơi ngươi.

13. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Thấy bác Khách Lạ khoe cu mồi, tôi đây cũng muốn làm một quỏe kiếm chút tiền thưởng làm vài chén cay cay......Hohoho...Nhưng mà chậm chân mất rồi, các bác trên diễn đàn bói hết trơn rồi, thôi thì tôi đây làm một đoạn thơ con cóc gửi các bác đọc cho zui.

"Bác Khách Lạ khoe cu mồi
    Nhìn sao cũng đẹp ước là của ta
    Mà ra chúng đầy tài hoa
    Con thì phóng rước con gù la phan
    Con thì bài bản tràn lan
    Đồng son sấm thổ con nào cũng hay"....Hohoho.​

Chúc cả nhà vui vẻ. Thân

14. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Vui quá nên họa cùng Bác :
    Đẹp nhiều lắm cu Việt Nam
    Tuy rằng hơi nhỏ nhưng làm mồi hay
    Chọn con chân thấp , đậm dàm
    Chân thì không lội , gáy phàm gù êm .

15. khach la

Thích đã nhận:
    1,396
    Chào diễn đàn,
    Chào anh em chiến hữu và bạn cuvietnam,
    Thật là không phải khi phải khoe mồi. Mong các bạn thông cảm.
    Bạn cuvietnam thân,
    Thật tình muốn chia sẽ mọi người để tìm niềm vui thôi. Dịp nào gặp nhau Khách lạ nói chuyện phiếm với bạn về "Quẻ". Khách lạ có lần kể chuyện ông thầy dạy học vừa là thầy bói trên mạng rồi. Mình nói với các bạn rằng, cứ chơi đi tự khắc sẽ biết nhiều điều mới mẻ đặc biệt với cu gáy. Chơi và tìm hiểu và chọn lọc chẳng mấy khi có được chim cu gáy hay. Trên diễn đàn Khách lạ để ý nhiều bài viết rất có giá trị để tham khảo. Do nhiều lý do, Khách lạ không có nhiều điều kiện đi rừng như xưa nhưng cảm xúc vẫn còn như mới ngày nào. Thầy dạy học của Khách lạ khi còn là thiếu niên nay già quá không còn đi chơi được nên Khách lạ không muốn Thầy buồn khi học trò đi chơi thiếu Thầy. Mình cũng không muốn đi rừng khi thiếu Thầy (gắn bó Thầy trò gần nữa đời người chơi cu). Hôm nào rãnh Khách lạ kể nhiều câu chuyện đánh cu ngộ lắm. Nhân đây nói với các bạn, Thầy dạy học của Khách lạ từng có đến khoảng 40 con cu qua tuyển chọn đấy. Giờ đây Thầy già rồi và đã phóng sinh gần hết. Khách lạ được quyền hưởng thụ nhưng tôn trọng tâm nguyện của Thầy khi về già là phóng sinh tất cả. Thầy của mình chưa bao giờ anh thịt cu.
    Thân chào các bạn và chúc các bạn nhiều niềm vui.
    Khách lạ.

16. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...em củng nghe bác minhtrithanhtra được chân truyền từ sư phụ qua "chuyện xưa" của bác ấy

CHUYỆN XƯA.
    …Tôi nhớ như in những lời bác kiểm chỉ bảo: Thấy cháu ham chơi cu, bác chỉ nói gọn mấy câu về giọng để cháu dễ ghi nhớ, còn ngoại hình cứ chơi lâu rồi thành quen mắt:

cả nhà vui vẽ...hehe

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Cũng xin chúc mừng bác vì có một người thầy đáng kính và rất dày kinh nghiệm, bởi thế nên khi pót những con mồi như thế này cũng phần nào ae có cái nhìn lạc quan. những con chim được tuyển lựa khá công phu và rất bài bản đúng chuẩn theo sách vở. tất cả những con chim trên đây chỉ có một lỗi là cặp chân lại không ăn khớp với màu lông nhưng chỉ là phần phụ cũng ko ảnh hưởng tới nhiều tới phần khác. chỉ về nước hậu thì sẽ bị lủng củng chút nhưng vẫn khác phục được do cặp mắt dữ và cấp mình chuẩn phải ko bác.

Có thể bác lại thiên về bài bản nên ko để ý tới phàn này, em thì thiên về gù hậu nên rất quan trong phần chân...thành ra, mồi em thì tiếng lại ko tốt, bài bản ko dày nhưng gù thì rất cứng và bản lĩnh.

Last edited: 29/6/11
  18. TIENGQUE

TIENGQUE Member

Thích đã nhận:
    121

Câu này em nhớ không lầm thì được đọc 1 lần rồi mà tìm miết không ra, không nhớ nó ở đâu nữa, hè hè trên diễn đàn còn ai có nic là Khach quen không nhỉ?

Last edited: 29/6/11
  19. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehehehe...
    "cứng" cở như như lúc "lên đỉnh phù vân "...
    hay gần "siêu người mẫu"...
    chú Thiện...hehe..phá tí cho zui..hehehehe

thienfe, nguoidaugio, haint and 6 others like this.
  20. loc ct

Thích đã nhận:
    19,636
    Cảm ơn bác Phúc về thông tin nghệ nhân làm lồng. Tôi có quan điểm thế này : Cái gì hay và đẹp mình nên thông báo cho mọi người biết để cùng tham gia thưởng thức, vì đây là thú chơi mang tính tinh thần là chính và nó hợp với phong cách cao cả, quân tử của dân chơi cu. Thông tin ai làm lồng chim thì có gì đâu mà phải bí mật. Trân trọng