Chim cu gáy của lananhngk !

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi lananhngk, 7/6/12.

1. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Em chưa từng nuôi cu gáy,nhưng qua diễn đàn em mạo muội tự tay mua 1 em gáy về nuôi .Chim người chủ bảo bẫy chim mồi đã nuôi vài tháng,phao chim mầu chì xám nhưng em chưa chụp được vì chim giãy quá .Em chưa mua được lồng quả đào nên nhốt tạm vào lồng vẹt ạ . Đây là ảnh chụp chú cu gáy đó,em ko biết cách hiện ảnh .

http://imageshack.us/photo/my-images/20/img548y.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/690/img544i.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/441/img542k.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/515/img539.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/193/img555q.jpg/
    Mọi người xem ảnh và đánh giá giúp em con này có phải là chim trống ko ? Tuổi đời em nó già hay trẻ ? Nếu là chim trống thì em nó sẽ có giọng và nước chơi ntn ? Liệu sau này có làm chim mồi được ko ? Em xin cảm ơn tất cả mọi người !

Last edited by a moderator: 7/6/12
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chim khả năng la trống chim cũng con trẻ, gáy thổ..chim hơi yếu hậu bác chăm lấy kinh nghiệm nhe

camnampvt, Zeero, leduyhung and 3 others like this.
  3. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Cảm ơn bạn đã đưa ra nhận xét .Mình mới nhập môn chim cu gáy,chưa biết bò nên ko dám chạy nhanh đâu ạ .Nếu sau này là chim đực và có giọng thổ ko có giọng thừa giọng trơn và ko bị tật lỗi là vui mừng lắm rồi =P~

leduyhung thích bài này.
  4. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Hôm thứ 2 từ khi về nhà mới lúc yên tĩnh treo bên ngoài em nó đã bắt đầu bổ 3 tiếng vào sáng trưa chiều,giọng nhỏ nhưng nghe nhẹ rung vang ấm và êm tai lắm .Bạn PHIOMON nhận xét là em nó giọng thổ,còn thổ gì trình độ mình chưa hiểu được .Mỗi lần bổ 3 ,4 tràng như thế rồi lại thôi,khu vực cườm sau gáy cườm lửa chạy từ dưới lên tận đỉnh .Ảnh mình chụp chi tiết này ko rõ để thấy nhưng khi chim vươn cổ lên mới hiện rõ . Chim của mình hơi yếu hậu là ntn vậy mọi người và PHIOMON có thể giải thích rõ cho mình đc ko ? Cảm ơn mọi người đã đọc bài của mình !

Last edited: 11/6/12
    leduyhung, NHAT DUY TH and PHIOMON like this.
  5. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Hic hic Pro PHIOMON chém 1 nhát xong lặn mất tăm luôn à,mấy hôm nay được chim bổ cho mấy nhát nghe đã tai quá bác PHIOMON nói thổ ...sợ em nó là thổ tả :-S.Nghi nghi :confused: nên em so sánh mấy video thổ ...trên mạng thì chỉ thấy nó hợp nhất với tiếng trong video cu gáy thổ bầu của bác Hoàng ĐL :devil: .Cho nghe video mấy em son đồng thổ trình diễn thì thấy em nhà ghét tiếng em thổ nhất,em này lên tiếng thì em nhà mới lên theo .Cảm ơn mọi người đã đọc bài của em ạ !

Last edited: 15/6/12
    PHIOMON, chotmechim and leduyhung like this.
  6. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Các cụ xem giúp em con gáy bổi này gáy giọng gì nết chơi em nó để em giữ lại còn đãi thóc ? Em cân thử em này được 2 lạng :devil:

Last edited: 16/8/12
  7. thần đồng

thần đồng Member

Thích đã nhận:
    81
    2 chú chim này đều giọng thổ nhưng chú số 1 tốt tiếng hơn chú số 2. em số 1 em thấy đẹp trai hơn. em chém tý bác bỏ quá cho. chạyyyyy

lananhngk thích bài này.
  8. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Cảm ơn bạn đã có lời nhận xét về 2 chú chim gáy của mình .Mình mới thử nuôi chim cu gáy lần đầu tiên,con thứ 1 mua lại của người bẫy vì đc bảo hành chim đực họ bảo nuôi 1 thời gian rồi hii :blushing: .Con thứ 2 mình mới mua ngoài chợ :laughing:
    Thêm vài ảnh chụp con thứ 2 của mình
    Cảm ơn mọi người đã quan tâm .Thân !

PHIOMON thích bài này.
  9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    sao hôm nay em đẹp trai ác thế chúc mừng bác nhé keke

lananhngk thích bài này.
  10. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    chim bình thường bạn ạ. mình thấy bạn để lồng này đúng hơn lồng sắt bọc nhựa kia. chim gần nổi rồi. chúc bác chọn được em gáy hay mà chơi.

lananhngk thích bài này.
  11. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    bác có quả lồng nhìn đẹp quá nhưng sao con rồng gác cửa của bác đi vắng hay sao mà cho ngay cái cây em nhìn hoài không biết thuộc thể loại nào hết vậy he hê chém tí cho vui ha mà bác cho qua lồng thể lực chạy cát và cầu mài móng đi nha không vài bữa vẹo móng nhìn xấu lắm chứ em nhìn móng em nó có vẻ dài lắm rồi đó......

PHIOMON and lananhngk like this.
  12. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Cảm ơn mọi người !Trưa nay mình đi làm về thấy con thứ 2 cũng đã gáy 1 hồi ,nhưng giọng nhanh nhỏ ko to và độ ấm cũng như độ rung nặng bằng con thứ 1 .Mình nghe nó gáy thế này cúc cù cu cục ..cúc cu cục ..cúc cù cu cục rồi cứ lặp lại y hệt tiếng như thế .Mình cũng sẽ cắt bớt móng em thứ 2 .Lồng mình mua ở chợ có 100k thôi bạn à . Thân !

Last edited: 19/8/12
    PHIOMON thích bài này.
  13. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Cụ vô nhà em mà quên ko mang đồ nghề theo sao mà em ko thấy gió nổi lên gì hết trơn ? =))