Chim cu gáy hawaii ( đão kona)

Thảo luận trong 'Cu mầu' bắt đầu bởi Hai viet, 10/8/11.

1. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Thân chào các bạn yêu cu gáy ,
    nhân chuyến nghĩ hè tuần rồi , ỡ tại đão kona , một trong những đão lớn cũa Hoa Kỳ , nơi đây chim cu rất nhiều , nhưng luật ỡ đây không được sờ cu , nếu lỡ mà sờ nhầm thì phãi bị phạt tiền , nên Hai Việt chỉ chọp được vài tấm gỡi anh em coi chơi , thứ nhứt là em nây vừa phi vừa thúc ,[​IMG]
    đây là hình em nó đang đứng trên cây và thúc ( thổ đồng ) Çúng là cu MỸ vứa to vừa dài
    Thân

2. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Chú Hai ơi tiếp tục đi ah, Ủa sao cu Mĩ giống cu Việt Nam thế nhỉ..

Thuyet Truong, Ha_SDS, bdbird and 4 others like this.
  3. cu_gay

cu_gay Member

Thích đã nhận:
    136
    Chim to, cườm dày... nhìn phê thật đúng là cu Mỹ có khác. Sao bác khẳng định là nó thổ đồng vậy ? chịu khó thâu âm lại tiếng gáy để anh em cùng thưởng thức luôn nghe bác.

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Tám hình bác chụp nó đang bay đẹp lắm, không có mồi nhưng cũng nhiều thú vị, nếu bên ấy họ cho bắt rồi thả ra thì hay nhỉ. bên này giờ là mùa mưa nên cu nó chốn hết rồi, khi nào bác Về là lúc tụi nó thay long xong,tha hồ gác.

chuongcana, Ha_SDS, bdbird and 3 others like this.
  5. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    tiếp đi chú hai ơi...mong chờ hình ảnh cu Mỹ của bác cho mở mang tầm mắt của con!!!
    thân:)

chuongcana, Ha_SDS, dong_pham and 2 others like this.
  6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác Hai Việt!
    Cảm ơn bác đã cung cấp hình ảnh và thông tin, xem rồi chợt so sánh bác ạ!
    Giá như Việt Nam mình cũng vậy bác nhỉ! thì mới bảo vệ được đàn chim cu! Bẫy thì cứ bẫy nhưng bẫy xong thì chịu phạt tiền, anh nào ghiền quá thì gom tiền lại làm vài kèo rồi thả chim ra và... nộp phạt, he he! đến lúc đó liệu có còn ai dám khoe: Tay tôi bắt hàng trăm con bổi mỗi năm không bác nhỉ?
    Kính chúc bác và gia đình sức khoẻ!

7. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Hôm lâu có nghe bác trelang nói là bên đó hiếm lắm, trước kia phải nhập ở philipin và việt nam sang, chắc sổng chuồng mấy cặp và được luật pháp bảo về nên sinh sôi nhanh các bác nhỉ.

chuongcana, Google.cu, Ha_SDS and 4 others like this.
  8. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Tấm ảnh chụp con gáy đang bay đẹp quá, cám ơn tác giả đã cho xem hình ảnh con gáy Hoa kỳ, không khác mấy con gáy VN mình, còn to đẹp hơn nữa là khác. Tuy khí hậu, thổ nhưỡng, ... nơi rất khác nhau nhưng sao cu gáy bên đó giống hệt cu gáy ở VN, có lẻ được đem từ đây sang và bị xổng ra ngoài thiên nhiên rồi sinh sôi nẩy nở ra nhiều.
    Mong tác giả tiếp tục đăng bài và ảnh tương tự để dân mê cu gáy trên DĐ được thưởng thức.
    Trân trọng.

chuongcana and Ha_SDS like this.
  9. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    oái ! sao giống chim của Đất Việt vậy ta . hay là mấy chú Hoa Kỳ trước đây sang xâm chiếm bắt chim về nhân giống nhỉ. hi hi hi đùa tí nhé các bác

chuongcana thích bài này.
  10. Đùa gì, không chừng thật đấy bác à! Có cái gì mà mấy chú Hoa Kỳ chừa đâu! Không khéo đụng đến chính trị mất rồi!

11. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Người Việt Nam xa quê, mỗi khi nghe chim cu nó gáy thì bồi hồi nhớ quê hương với những đồng lúa, lũy tre, mái nhà tranh ...; với rẫy cà phê, chòi trú mưa trú nắng, cánh rừng non ven sông ven hồ ...
    Không biết người Mỹ (Mỹ rặt áh nha) xa quê mà nghe con cu nó gáy thì họ bồi hồi nhớ đến gì nhỉ??! Không lẽ là món súp, rượu mạnh với những bộ phim bom tấn ??!
    Ở nước ngoài họ bảo vệ môi trường hiệu quả hơn ở ta. Chính quyền của ta thì có bảo vệ đấy nhưng không triệt để. Shậc ... mà có thế thì AE ta mới có thể thoải mái bàn luận về các thế gác cu đó thôi.

12. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Ở trên em tránh đụng đến em đã phải dùng từ "nhập" chó nó lịch sự chút, các bác còn cứ tưởng tượng ra làm chi, kệ nó thế nào cũng được nhưng chim gáy đó là giống từ VN cũng có cái hay chứ các bác.
    ( Mà e thực sự tìm hiểu thông tin là Mỹ không có loài này trước kia)

Hoàng ĐL and hcongthuc like this.
  13. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Có một câu chuyện vui thế này hầu các bác:
    Một anh việt kiều Mỹ lâu ngày về nước thăm quê. Đến lúc đi, do tình cảm lâu ngày bà con chòm xóm quý mến đến chơi và mang theo những món quà dân dã, cây nhà lá vườn mang đậm tình làng nghĩa xóm, người thì đu đủ, mít dừa; người thì khoai lang, trà, bắp; người thì chuối, người thì gà…Anh việt kiều này dù đi đến đất khách lâu năm nhưng vẫn giữ được cái truyền thống và cái tình với quê hương, anh đón nhận những tấm lòng của bà con, riêng chỉ có con gà của cô hàng xóm là anh từ chối và trình bày với cô hàng xóm là anh rất muốn nhận nhưng do Hoa kỳ cấm mang động vật không rõ nguồn gốc vào nước họ, nếu mà cứ mang đi khi xuống sân bay chặn lại xử lý. Cô hàng xóm bảo thế thì thôi để về kiếm thứ khác làm quà.
    Giờ đi đã đến, anh việt kiều phải từ giã mọi người lên đường, Khi lên xe để tới sân bay thì cô hàng xóm tất tưởi chạy theo gọi với lại và dúi vào tay anh mấy quả trứng nho nhỏ và nói: nó cấm mình mang động vật thì mình mang trứng, cái này hàng độc nghe anh, ở bển không có đâu!
    Anh việt kiều cám ơn cô hàng xóm rồi đút vội vào túi quần và từ biệt lên máy bay.
    Sang tới Hoa kỳ vừa qua cửa kiểm soát lập tức bị bảo vệ chặn lại và hỏi: tại sao anh đã biết là cấm đưa động vật không nguồn gốc vào đây mà còn cố tình vi phạm?
    Anh Việt kiều ngơ ngác: tôi có mang động vật gì đâu?
    Anh bảo vệ chỉ vào túi quần kêu lấy ra, anh Việt kiều thò tay vô túi quần móc ra 2 con chim non lúc đó mới té ra là cô hàng xóm cho trứng chim cu và vội vàng giải thích: Lúc đi mới là 2 quả trứng thôi anh bảo vệ ơi, ai dè giờ ấp nở thành 2 con từ lúc nào mất tiêu rồi hì hì.
    Thấy 2 con chim non cũng dễ thương nên cuối cùng anh Việt kiều cũng thuyết phục được anh bảo vệ cho anh mang về chăm sóc với điều kiện khi đủ lông đủ cánh phải thả, thế là giờ bác Hai việt mới có hình cho anh em ta coi đó :laughing::laughing:

Last edited: 11/8/11
  14. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Câu chuyện của người kể rất hay, hay ở chổ câu kết "thế là giờ bác Hai việt mới có hình cho anh em ta coi đó " ......với thân nhiệt trung bình của con người 37 độ C thì đúng là có thể ấp nở trứng chim cu. Vậy là qua câu chuyện kết luận: Cu ở Mỹ là có từ nguồn gốc Việt Nam. Chắc tại do thời tiết, thức ăn......nên Cu Việt nhỏ thôi, nhưng chưa chắc hay bằng Cu Việt của mình......hiiiii....câu chuyện vui quá.!

chuongcana, Hil, khach la and 6 others like this.
  15. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Bác nói sao ấy chứ người sao ấp nở trứng chim được, chỉ có chim ấp nở được thôi chứ :laughing: vui tý nha các bác

khach la, phutancamau and Hoàng ĐL like this.
  16. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    anh em thu sếp sang mỹ bẫy cu về nuôi xem nó khác cu VN nhiều không.
    chắc gì bằng được cu việt nam :p

khach la thích bài này.
  17. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    hiiii.....Bác không biết có xem hoặc nghe thông tin về cậu bé người Trung Quốc ấp trứng gà nở chưa, bằng nhiệt độ của cậu ta, hình như trong google có nói đó.hiiiii

hcongthuc and khach la like this.
  18. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Thân chào các bạn ,
    Nhiều anh em bàn tán về cu Mỹ nên Hai Việt xin mạn phép trã lời chung , tên gọi là cu Mỹ , nhưng địa danh nầy thuộc ỡ đão Hawaii , nó gần châu á mình hơn , nên cu nầy giống cu Việt Nam nhiều hơn , nhưng Hai Việt có lần đọc sách cũa cụ Việt Chương , nói là giống cu đất nầy có mặt ỡ khắp lục địa , gì vậy xin anh em không nên tranh luận là cu mỹ hay cu việt , chĩ gọi là cu cườm ( cu đât ) và chúng ta đều đam mê cu đất . Hai Việt cũng muốn cung cấp tiếng gáy cũa nó lắm chứ , nhưng ngặc nỗi không biết làm sao mà đưa file lên cho anh em cùng nghe đễ phân biệt giọng nào là hay , có đều Hai Việt còn luyến tiết khi rồi chụp được hình đang bay đang thúc , thì lúc ấy không thâu được phim , chỉ chụp được hình , hôm sau có máy thâu trong tay thì không có cãnh đó nữa , cố gắng trỡ lại ngày sau nữa , thì mới biết là 3 ngảy đấu liên tiếp nên em nó chán cãnh đấu với máy , nên Hai Việt phãi ngưng cuộc chơi nữa chừng , ấn tượng vẫn còn , hứa hẹn một ngày nào đó sẽ trỡ lại
    chúc các bạn cuồi tuần thõa chí cu chim
    Thân
    ---------- Post added at 02:32 PM ---------- Previous post was at 02:12 PM ----------
    Chào Bình Nguyên , bạn nói cũng có lý , biết đâu sau nầy ỡ đất nước mình chim cu vô quán nhậu hết ( tiệt chũng ) Mẽo nó mỡ cữa cho anh em ghiền cu như mình được diệp tha hồ chơi he he..heheh.
    Thân
    TB: năm 68 nó bắt tại Sơn Trà 2 cặp dã hoàng đem về Mỹ chĩ nuôi được 4 tháng rồi chết cống (hết)

Last edited: 12/8/11
  19. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Bác hai cho cháu hỏi, đang bay mà thúc luôn thì có phải gọi là phi điểu không bác !!!!