chim cu gáy non bị nôn(nhờ mọi người cứu khẩn cấp)

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi domuoi, 26/4/12.

1. domuoi

domuoi Member

Thích đã nhận:
    11
    chào các bác.các bác giúp em gấp với:em nuôi 2 con cu non được 1tuần nay rồi mọi ngày em vân cho ăn gạo(vẫn phải mớm chưa biết tu mổ ăn),tự dưng hôm qua có 1 em sau bữa ăn trưa thì tới 3/4 giờ chiều nó bị nôn thức ăn ra,không biết vì nguyên nhân gì,tới hôm nay thì con ý nó hoi bị xù lông,hoạt động hơi châm hơn so vói mọi hôm và trong diều nó em sò thấy có nhiều hơi. có ai đã bị như em và tìm ra cách chữa tri thì mách em với đay la lần đầu em nuôi cu gáy non nên rất mong có sự giú đỡ của mọi người em xin chân thành cảm ơn nhiều.

HÀ KIỀU and PHIOMON like this.
  2. lapcop

lapcop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    858
    em nghĩ chim gáy của bác cho ăn nhiều quá hoặc thức ăn để quá lâu,chi cho ăn thức ăn phải ướt một chút thì sẽ dễ tiêu nhớ pải là nước xạch nhé,bác mua ít b1 chộn vào thức ăn tỉ lệ ít thôi,b1 sẽ giúp chim ăn nhiều ,thỉnh thoảng bác cho ít kháng sinh của người liều lượng ít thôi,giúp chim chống các bệnh và có sức đề kháng,em chỉ biết vậy ,chúc bác thàng công

giothoc, HÀ KIỀU and PHIOMON like this.
  3. domuoi

domuoi Member

Thích đã nhận:
    11
    vâng cảm ơn bac lapcop nha.thật đáng tiếc là con của em vừa bị hi sinh mất rồi,ladadaauf tiên nuôi đã thấy chắc trở rồi.hj bác có hay nuoi cu non không mà bác nó ăn nhu thế nào chỉ cho em với để lầ sau em còn biết đường tránh
    cảm ơn bác

HÀ KIỀU thích bài này.
  4. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Nuôi cu non tập gù người ha bạn, cung hay
    lần sau thủ sẵn thuốc tiêu cho gà con ấy, ra thú y hỏi dò, cũng công hiệu lắm
    chuc may mắn lần sau :)

HÀ KIỀU thích bài này.
  5. lapcop

lapcop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    858
    nếu chim non mới ra lông măng ,bạn mua cám bavi cho một ít nươcs đun sôi để nguội nhạo một ít .khi cho ăn bạn vo tròn bé nhỏ hơn viên bi trẻ con trơi ý.cho ăn nhiều bữa ko nên cho ăn quá no,khi chim lớn hơn tí thì ngâm lúa khoảng 3 tiếng sau đó rửa sạch chộn cùng cám bavi cũng vê như lần trước cho ăn nhiều thêm vì khi chim lớn nhu cầu cao hơn,bạn cho ăn nhiều bữa,khi cho ăn xong bạn dùng một quye tre nhỏ dúng vào cốc nước nhỏ giọt cho chim uống. khi chim đã đủ lông bạn cho thóc ngâm vào cái túi đục lỗ to khoảng đốt ngón tay út .chim sẽ tìm đừng rúc vào ăn ,sau thòi gian chim có thể tự nhăn thóc rơi ăn và ta cho thóc vào cóng và nứoc chim sẽ tạp uống.chúc bạn thành công,nhớ cho thêm b1và kháng sinh (ít thui)

domuoi, PHIOMON and giothoc like this.
  6. domuoi

domuoi Member

Thích đã nhận:
    11
    vâng cảm ơn anh lapcop nhiều.
    con của em bay giờ biết tự nhặt cám bavi ăn rồi anh ah,mỗi tội nhìn hơi còi chim không biết sau này nó có to như những con chim bình thường không?
    à mà anh và mọi người trêm diên đàn có biết mình bắt chim cu gáy non nhưng không phá bỏ tổ của nó liệu nó có đẻ ở tổ cũ nữa không nhỉ,mà nếu nó có đẻ thì tầm bao lâu thì nó lại đẻ nhỉ.từ hôm bắt cu non tới giờ bố mẹ nó vẫn gáy và gù ghê lắm.cảm ơn anh và mọi người nhiều

PHIOMON thích bài này.