Chim cu gáy nuôi không gáy

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi hienvpc, 15/9/06.

1. hienvpc

hienvpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người. CHo em hỏi một chút, tháng trước em lên Hoàng Hoa Thám, ngay cổng xưởng phim truyện 1 , em mua một chú cu gáy trông rất đẹp, hình dáng miễn chê. Mỗi tộivề nhà nuôi gần một thánh mà chưa thấy gáy gì cả, em ăn thóc thôi, chưa cho ăn đậu xanh kia. Nó nhát quá, cứ đậu một chỗ trên cầu thôi, không gù không gáy gì cả. Làm thế nào được các bác???
    Thanks

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ???

NHư vậy thì hoặc là con chim của bạn quá nhát mà chưa mở mỏ, hoặc là con mái (nhưng mái cũng gáy mà chỉ k biết gụ thôi), vậy bạn thử xem một thời gian nữa nó có gụ không nhé. Đồng thời bạn nên treo chim vào chỗ tĩnh, ít người đi lại một thời gian xem sao!
    Hơn nữa mua chim (loại nào cũng vậy) đùng ham rẻ mà mua của những người bán rong vì đa phần là chim loại rồi, bạn cứ vào cửa hàng tử tế, mua dù là đắt hơn một chút nhưng sẽ đảm bảo hơn!
    Chúc bạn thành công!

3. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Ôi tưởng 1 năm không gáy thì mới phải xem xét chứ 1 tháng thì chưa có vấn đề gì. Bạn xem lại phao của nó xem. Nếu phao xám thì lâu nổi nhưng nếu nổi là rất okie đấy. Chim gáy không như các loại chim khác đâu mình đã từng nuôi 1 con chim đến 2 năm mà không nghe được tiếng gáy nào của nó (mình bẫy được và nghe được giọng ngoài trời của nó - không chê vào đâu được) vậy là phải thả thoai:laughing: :laughing: :laughing:

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    MÌnh đọc trong 1 cuốn sách thấy nói con cu hay là con lâu mở miệng, bạn cứ yên tâm chăm sóc và cầu mong cho nó đừng sớm mở miệng nhé.

5. trict75

trict75 Active Member

Thích đã nhận:
    33
    bạn cứ yên tâm nuôi đi sớm lắm khoảng 3 tháng nó sẽ gáy . chim hay thường lâu mở miệng lắm .chúc thành công

6. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hay là bạn mua thêm một con nữa dể bên cạnh cho chúng thấy mặt nhau xem sao. chúc bạn mau nghe được âm thanh yên bình từ tiếng cu gù.

7. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Sao rồi, con gáy của bạn đã mở mồm chưa vậy? Cho biết kết quả đi chứ!

8. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    úi cha, trường hợp khó đây. Mấy con gáy dở nhất mà mình thả hết rùi treo vào chỗ vắng chí ít 1 ngày cũng có vài ba tiếng gáy. Còn chim đã nghe giọng ngoài rừng, chim dữ khi bẩy về thì rất thường gáy, chim bổi mới bẩy về khoảng 2 ngày là gáy rùi, rất siêng gáy những con này mới hy vọng nó mau nổi để có thể chơi được, chỉ có điều có những con ở ngoài rừng quá hay nuôi 4-5 năm mà chưa chịu nổi thì mới "cắn răng" mà nuôi tiếp thui. Theo mình nuôi vài 3 tháng mà nó im ru thì tìm con khác cho chắc ăn (cũng có trường hợp chim hay dấu tiếng nhưng tỷ lệ này rất thấp, nếu không thì phải có mồi hay kè nó mới có thể lên được). Một kinh nghiệm cho thấy những con chim mộc mà treo một mình nó cứ gáy suốt thì những con này rất mau nổi và sẽ nhạy miệng lắm. Bạn nuôi 1 tháng thì chưa ép phê gì đâu thêm vài tháng nưã nếu nó vẫn êm ru thì coi như hichic nấu cháo tẩm bổ...

9. hienvpc

hienvpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim khong gay, nhung bay loan xa

Thân chào các anh
    Con chim nhà em mãi mà vẫn chưa gáy, đến nay đã gần 3 tháng theo như ý kiến đóng góp cuả các bác. Em vẫn chăm sóc binh thường, cho anh đều đặn: Thóc là chính và thỉnh thoảng em lại cho no an thên lạc, đỗ xanh và cả sỏi nữa đấy. Nhưng mỗi tội bây giừo nó lại sinh ra cái bệnh cứ khoảng 3-4am la nó lại bay phành phạch trong chuồng vỡ hết cả đầu, rụng cả lông đuôi, mặc dù tối nào em cũng che kín. Thành ra nó toàn phá giác ngủ của em va cả nhà nữa chứ. Thật đáng ghét, em đang cố gắng tìm ra nguyên nhân ntn mà lại như thế này. Nhà em không có chuyệt, treo cao, meo lại cang không, đêm tối yên tĩnh mà nó bay trong chuồng cứ như là bị con gì bắt đấy, thế mới cáu chứ. Tự nhiên mang cái bục vào người. Mong nhận được ý kiến của các anh
    Chúc mọi người vui vẻ

10. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    chim cuả bạn chân cao lắm phải không? Mấy "anh chàng" chân cao nghệu mình rất sợ, vì nó rất nhát, rất hay bung lồng làm bể cả đầu (cổ dài quá cũng hay nhảy loạn lên lắm - nhưng cổ dài là giọng nó dài hơi lắm áh-có tài có tật mà...biết làm sao). Thường thì lưạ cu Gáy mình hay lựa con nào chân TB hoặc thấp một chút những con này mau dạn hơn, ít bung lồng. Có thể là có thằn lằn hay gì đó chim mới nhảy dữ vậy:D chứ thường thì mình chưa gặp trường hợp này ngoại trừ có mấy con thằn lằn vào kiếm ăn. Cu gáy nhạy cảm hơn những con chim khác, chỉ cần có thằn lằn hay gì gì đó bò bên ngoài lồng cũng có thể làm nó nhảy ầm cả lên. Chim 3 tháng mà chưa có tiếng nào kể cũng lạ...nếu chân nó cao, cổ nó dài thì hihi:laughing: :laughing: bạn có nuôi 4-5 năm cho nó thuần rùi thì nó cũng vẫn làm bạn bực mình dài dài vì khi hứng lên nó vẫn cứ nhảy ầm ầm rụng lông như vưà mới bị trụng nước sôi vậy đấy. Nếu thấy mê nó quá thì kiên nhẫn vậy....:-S :-S

11. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Bác cứ từ từ thôi không em nó sợ thì làm sao nó giám mở miệng cơ chứ bác.
    Có những chú nuôi tới nửa năm nó mới cất được một tiếng, nhưng khi đã cất tiếng rồi thì bác có muốn phanh lại cũng không phanh được em nó đâu.
    Nuôi cu gáy thì bác cứ yên tâm dài cổ mà đợi.
    Chúc bác vui.[-( [-( [-(

12. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Mình có từng nghe qua câu này : nôi chim dưỡng trí .. của anh em trên diễn đàn nhà ta ..

13. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    câu này cuả aquatichung chứ còn ai nưã...:laughing: mà chim phải như thế nào chứ cứ nưã đêm nhảy đùng đùng đang mê ngủ cũng phải bò dậy (muốn ngủ lắm nhưng lại sợ nó bị con gì cắn thì tội:applause: :applause: ), thì quẩn trí luôn àh....=)) =))

14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Lại nói chim Gáy, Blue iem đúng là mèo mù vớ cá chiên xù...hồi em là SV...cũng hơi lâu lâu rùi...1 hôm đi wa công viên lê-nin thấy 1 em ngồi cạnh lồng chim gáy bổi, tiện thể ghé vào coi chứ bít mô tê gì...tỉ tê 1 hồi hỏi thăm về cách mà phụ huynh ẻm đi gác cu ra sao...( vì Blue nghe nói đó là 1 trong 3 cái ngu...:D) ẻm nói nếu anh thích thì em chọn cho anh 1 con về gáy ngay nhá...có 25k thui àh...may wá hôm ấy em vừa lĩnh học bổng nên hơi bị thoáng, xén ngay 1/3 trả tiền con chim, được ẻm tặng thim 1 bịch thóc nếp nữa...Về nhà em lấy tạm cái giỏ xe mini, khoét cái cửa, buộc thêm cái đáy gỗ thía là có chỗ cho chú chim ở tạm. Em vừa treo cái lồng ý ra gốc cây mít vào nhà ăn cơm, quay ra quay vào đã thấy nó cúc..cù..cu..cu rồi các bác ạh....Em nuôi cũng cỡ hơn năm, tất nhiên là có mua 1 cái lồng quả đào tử tế, nó gáy khá siêng, sáng, trưa, chiều đủ cả...Sau này do em ra trường, hay đi công tác dài ngày, nên không ai chăm cho, nhiều khi về thấy sạch cả nước lẫn thóc nên em quyết định thả chú về với thiên nhiên...

15. thanhliêm

thanhliêm Guest

năm xưa, mình còn ở Đồng tháp, đi hốt ổ chim cu, được 2 em vừa ra kín lông, đem về nuôi chung trong 1 cái lồng to, cho ăn đủ thứ: lúc còn nhỏ thì trứng trộn cám thơm, cho ăn khi còn mềm; lúc lớn thì cho ăn đủ thứ thóc, đậu xanh, ngô nghiền, thịt bò bằm nhuyễn, rau salach. Mỗi ngày đều cho tắm nước, khoảng 3-4 tháng gì đó thì mỗi lần tới xem chim thì đều tập cho chim cu gáy: cúc cù cu...cu ru..., tập riết rồi cũng có 1 em gáy theo, tên còn lại màu sắc nhợt nhạt, mình nghĩ là con mái vì không bao giiớ thấy nó gáy cả. Đến khi lên Saigon học thì mình cũng thả cả 2 con, nghe người nhà nói, chúng quyến luyến đến mấy tháng rồi mới bỏ đi, cũng hơi buồn!

16. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Khiếp quá!
    Đêm nào cũng quấy thế thì làm sao chịu được!
    Thôi, tốt nhất là thả em nó ra ngoài trời, cho nó tự do bác ạ! Ép uổng nó làm gì để đến nỗi nó phải tự hành hạ bản thân và hành hạ chủ nhân như thế, hihi!

17. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cái khó là bác không biết con chim này ở ngoài rừng nó gáy thế nào nên khó giải quyết vấn đề này lắm. Nếu biết là chim hay thì cố nuôi thôi... chăm sóc kĩ lưỡng vào ( ăn, uống, dầu cá,... tắm nắng, hạ thổ và có chim mồi để kích,...) nhưng đằng này lại mua tù mù thế thì...tốt nhất là kiếm thêm con khác về chăm bẳm thôi bác à!:D

18. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Thế bây giờ con cu gáy của bác đã gáy chưa thế? cũng khá lâu rồi nhi?

19. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    Nuôi gáy thì phải kiên nhẫn thôi pác ơi, đến như em kiếm được con gáy cánh gián, lúc mua thì nó gáy ầm ầm, khi mang về nhà đến 2,3 tháng nay chẳng thấy nó mở mỏ, lúc nào cũng nghiêng ngó và câm như hến, đến gần bay loạn xạ nhiều lúc tức chỉ muốn hầm cháo:( , thế mà mới hôm rồi cho thằng em mang về nuôi khi đến chơi lại thấy nó gáy ầm ầm:sick: thế có điên không cơ chứ:crying:

20. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Hay là do bác vì thích em nó quá mà làm em nó sợ, cũng có thể vị trí treo lồng không phù hợp cũng là nguyên nhân khiến chim không gáy!