Chim cu gáy Trong Nam-Ngoài Bắc

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Le Ngoc Son, 18/10/11.

1. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    Các Bác chia xẻ cho ae biết chim hai miền có gì khác nhau ko?cách nuôi,thuần dưỡng,nước chơi,chim miền nào hay hơn?v.v chim MN có hợp với khí hậu ngoài Bắc ko?rất mong các Bác có kinh nghiệm chia xẻ.

2. CugayHN

CugayHN Ma xó

Thích đã nhận:
    588
    Cái này bác hỏi khó à nghe, trong nam hay ngoài bắc thì đâu cũng có con hay con dở, nhưng theo quan sát của em thì chim trong nam nhìn lông quy thường đậm màu hơn chim ngoài bắc và thông thường khi chuyển vùng thì chim thường không giữ được phong độ , có nhưng con chim trong miền Nam hay khét tiếng nhưng khi mang ra bắc cũng không còn được như cũ và ngược lại. Cách nuôi và thuần dưỡng thì em thấy cũng tương đối giống nhau, nước chơi thì phụ thuộc từng con chim và nguồn gốc xuất xứ của chúng lấy VD ngoài bắc vùng Hà cối Quảng ninh chim có nhiều chu, vấp. Cách đánh giá giọng và bài bản của miền nam hay miền bắc đôi khi cũng khác nhau, cái này tùy thuộc vào tai và tiêu chí của mỗi vùng miền VD ngoài bắc nói chim giọng "Thổ đồng" nó là 1 cái gì đó huyền thoại, mơ hồ ít ai sở hữu, nhưng trong Nam thì "Thổ đồng" lại rất bình thường. Hoặc như chim Lợi cốt trong nam ko được đánh giá cao, thì ngoài bắc chim "lợi cốt" = chu, vấp lại là con chim hay. Một số cảm nhận chủ quan của em xin chia sẻ cùng mọi người. Thân

3. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243
    khó nói về chuyện chim từ nam ra bắc không chơi xuống phong , anh đem bao nhiêu con ra đó mà không chơi vạy, em tháy có con này con nọ thôi còn, thổ đồng nghe bài ca muôn thở quá , nghe hoài ớn luôn em gọi nó là thổ trong kiếm bổi đã khó láy đau ra mồi , ai cũng ngộ nhận chim thổ đồng , toàn thổ pha nặng nhẹ hey........... còn lại cốt ý anh phải nói về 3 hậu không ( nếu loại này thì quý khi ( chim có nước đày đủ) chơi nhanh có nước trong tốt mà gáy đồng hay kim thì em quý , còn da số chim không hay ) còn con chim bị vấp calam ngọng nghịu là lỗi về tiếng gáy , có con nhờ cái lỗi thành ưu điểm đó mà trở nên hay , còn có con ngược lại đem đi rừng gáy đau đuổi chim đó . nên tóm lại chim hay tùy con . có tháy máy nghệ nhân chơi chim hay có ai dám nới nhiều về con cu gáy đau chỉ khi nghe tháy , chứng kiến chim đó họ mới công nhận chim hay
    Tiện đay xin phép các cao thủ cho em câu trả lời giao lưu , đã viết câu hỏi bên mục kia không tháy ai trả lời nản lòng chiến sỉ , chim cu gáy chơi bao nhiêu nước ( biết là đa phần không con nào hoàn thiện ), mời các anh có kinh nghiệm chỉ bảo

4. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    Cám ơn những chia xẻ rất hay của Bác,em cũng thấy những con chim hay ở MN mang ra,đều phải 1 thời gian dài mới thíc nghi và lấy lại 1 phần phong độ của nó.

---------- Post added at 07:04 AM ---------- Previous post was at 06:58 AM ----------

Em thấy trong Nam hình như là nhiều chim thổ và còn nhiều chim bổi hơn ngoài Bắc Bác ạ,mong các Bác tiếp tục chia xẻ nữa.

5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    - Chim ở 2 Miền ( vùng) dĩ nhiên có khác, cũng như con người vậy thôi ( trả lời câu thứ nhất của Bác).
    - Dĩ nhiên tùy theo tập tính thức ăn, nơi ở, cách chơi mỗi vùng miền có khác rồi. Còn chim ở đâu hay thì cái này khó mà nói được. Chẳng lẻ đem con chim từ Bắc vào Nam để so sánh và ngược lại. Không thể so sánh được. Câu thứ 3: dĩ nhiên muốn hợp khí hậu thì có thời gian, ví như con người mình thôi, đang ở Việt Nam tự nhiên bay đến nước Nga thử hỏi có thích nghi liền ở nới đó không? Chim ở lòng mình hay nhất nếu mình nói nó hay, vì con người gán ghép thôi.

6. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931

7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Chim đâu cũng có chim hay chim dở " cơ duyên" và người chơi am hiểu và biết cái nhìn thấu đáo về con chim, sẽ tìm được cho mình một con chim ưng ý.

8. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Sẳn bác nói hay,e tranh thủ tám chút giảm tress...tí
    ...e chả đk đi gác xa...với lại lí quỹ time bị mái quản roài.....nên tay chân bận rộn túi bụi....hehe
    cứ gà què quanh quẩn cối xay (Mã Đà, Hiếu Liêm, Mỏ Đá ,Tạm trú, Lệ Hà, cây gáo,tân Lập ,Bàu Hàm...)
    ...lâu lâu ae mến thương mang chim xuống gác chung-làm vài chai vui với đời , tranh thủ e lắng nghe để mở mang bờ cỏi...chứ mấy con mồi cùi bắp nhai đi nhai lại ...chán bỏ mịa....hehe
    pải công nhận nghe chim ae thấy pê ghê, thèm chảy nước miếng ...hehe..
    ..và củng lén nghe ae kháo nhau con này-kia của e kêu hay wá...hehe
    .......vậy là thích wa thích lại.....gọi là thích của lạ đó mà......
    .......hỏng bít các bác sao chứ em thấy mồi e con nào củng toàn khuyết điểm, chả con nào giống e..hehe
    nên em trộn chúng lại với nhau...tạm gọi là "tạm hạp" ...để nhai tạm vậy....hehe
    dí dụ lun đây là cối xay đá mang tên "con mắt lồi"
    con này có hàng tá khuyết điểm: sợ người lạ, sợ bù cắt , bìm bịp, phướng, bói cá, chèo bẻo,cò, khaka...nói chung là con nào lạ, to hơn nó.
    nhưng bù lại cứ cu là ok, đu-đá-lồng, gù-dữ-nhây cở nào củng nhai tất...
    thành ra e hiều nó hơn cả "nhí "của e...
    e khoái nên đeo lôn "thượng sĩ già cho nó ...hehe

......ối ....sếp gọi e....có em...roài
    heheheeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

9. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Thấy bác "than thở" một cách đầy ... tự hào ...
    he he

10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Cứ bình tĩnh mà rung từ từ rồi sẽ biết ..........." nếm mùi" sa cầu thôi...cụ Hoàng nhể. mái cụ Quang đang ép để là mái chân tím dịm như mấy em K'ho trên mình đó. nên cụ Quang sa cầu máy cánh là điều khó chánh khỏi. cụ quang đúng là cao thủ, có con mắt tuyển cu rất chi là cao tay. cu mái cũng vậy, nào là ngực chẻ, cườm đen, chân quỳ, mắt đóng, mỏ đinh. chả bù cho thèng em này , tuyển ngay em mắt lồi, chân cao..nên đôi lúc nó chứng bỏ mịa.

Last edited: 19/10/11
  11. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bộ môn này hơi khác môn CU.
    Mới tuyển, khi còn bổi thì rất thuần. Càng nuôi càng chứng càng chướng. Một time sau không biết ai chăm ai, ai dợt ai. Cả hai đều rất dễ bể ...
    Nói chung là ... lạc đề roài ... :(

12. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    haha cái này người từng trải cho một câu đi nên chọn con cu k'ho như thế nào chứ âm thầm chịu đựng để đan 2 em dính chưởng là xấu lắm đó hahaha...cu mồi hỏng thì tiềm chứ k'ho mồi mà hỏng thì chít còn tệ hơn cu ngói hichic

doanngoccanh thích bài này.