chim cu mồi chảy máu cánh.

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi vonggaccu, 18/2/13.

1. vonggaccu

vonggaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Xin chào cả nhà. Em là lính mới tham gia DD, trình độ cu cò của em còn rất rất hạn chế, mong được anh em chỉ bảo giúp.
    Em có nuôi 3 chú Cu. Các chú ấy đã nổi , đặt đâu gáy đấy, treo cây , để đất là gáy luôn. có hôm em đi bẫy đang đi xe máy thì bị dơi lồng xuống đường lăn như bi, vậy mà ra ra treo cây vẫn chơi luôn. Chim già đã nuôi được 5,6 năm rồi. Trong 3 chú thì có 01 chú đã ra trận cũng bắt bổi kha khá rồi ạ. Chỉ mỗi tội là khi mang chim đi đánh bẫy, lúc treo lên , hạ xuống là chim dãy chảy cả máu đầu cánh nhìn mà xót ruột. ở nhà em đã tập mỗi lần cho chim ăn hay dọn lồng em đều dùng sào để cho nó quen và nó không dãy nhưng cứ đi ra rừng là loạn hết cả lên.
    Các bác nào có kinh nghiệm huấn luyện xin chỉ bảo giúp chứ không nhiều hôm đi chi gác 01 kèo là phải rút quân các bác ạ./.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chảy máu cánh do chim nhảy, đập cánh vào lụp, nhưng lý do đó có thể khắc phục bằng cách không cắt lông cánh chim hoặc có cắt thì không cắt sát quá.
    Khi nào chim mồi thật thuần sẽ ko nhảy nữa, lúc đó cắt lông cánh vô tư ngắn.

3. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Chào cụ vonggaccu, chim mồi như vậy thì chịu khó mang đi gác là sẽ hết dần thôi sau k sợ gậy nữa đâu.
    Cụ ở chỗ nào PL, hay đánh ở đâu hôm nào đi thì ới 1 tiếng cho đi cùng với, cảm ơn cụ (tôi cũng ở PL).

ancugay, hungvcb, utky and 2 others like this.
  4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi lụp bác lợp thưa thật thưa hay kín thật kín xem sao...mỗi lần tới máng hay móc xg phải từ từ cho nó thấy cây sào và thấy mình... huýt gió động viên có con phải từ từ cả phút k nên tới bất chợt rùi thọt gậy lên thì thằng cu chết kiếp..đập đầu vài phen là có tỳ luôn...con cu phải có gì nó k ưng nó mới dãy như thế phải chiều nó thui...em thương cu em lắm hehe nó đòi gì là cho nấy ah=))

Last edited: 21/2/13
  5. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác tập thì mới đầu treo lồng thấp ngang mặt hơi kín chút, khi ra lấy thì làm mấy đồng tác vuốt ve để em nó để ý và yên tâm đứng lồng thì ra xách trùm áo,,thấy khả quan treo chỗ trống, treo từ từ và tăng tốc lên cao khi nào nó wen tất ảa các thế cây, thói wen của chủ thì cho nó đấu bổi, thấy nó hăng hái thì ngại gì ko cho nó xơi tái con bổi. vài lần em nó ghiền rừng, mê bổi và wen làm một chiến binh thực thụ mới là mồi chai.

ancugay, neuvaisau, vonggaccu and 9 others like this.