Chim Cu mới. Mong ae nhận xét giúp!

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi forest bird, 14/11/12.

1. forest bird

forest bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Chuyện là em có 2 chú chim Cu nuôi được hơn 1 tháng (được bắt bên Campuchia). Do mới tập chơi nên hong biết chọn lựa như thế nào để được chim hay nên em cứ thấy con nào có đặc điểm lạ là e chọn nuôi. Hong biết như thế nào nên mong ae chỉ giúp, cảm ơn mọi người đã ghé xem.
    Em thứ nhất:
    Có 2 mỏ chéo và lệch nhau. Mỏ trên dài và cong xuống.
    Nuôi được gần 2 tháng và đã gáy nhưng mà sao nó gáy nhỏ quá, nhỏ hơn rất nhiều so với các con chim ngoài rừng. E hong biết có phải là do 2 mỏ lệch nhau nên không giữ được không khí hay em nó là chim mái hay là em nó mới được nuôi nên chưa gáy to được nữa. ae nhận xét giúp e với!
    Và đây là hình e nó:
    Em thứ hai:
    Em này có 1 móng chân trắng (ngón thới chân trái) và trên cánh bên trái có 1 cọng lông cánh mọc lật ngược lại so với các cọng lông khác.
    Lúc E bắt thì em nó chỉ có 3 hạt cườm trên cổ và 2 chân chắc bị người ta cột hay gì mà sưng táy lên và chảy nước màu vàng ngay chổ khớp gối không đứng hay đi được mà chỉ nằm 1 chổ với lại lếch lếch lại ăn lúa. Giờ thì e nó đang thay lông nhưng E chưa nghe gáy nữa.
    Hình e nó:
    Thank alls.

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hai con của bác đẹp mã đó chắc k phải mái đâu con đầu tốt để làm mồi dc đó bác giọng thổ con sau giọng thổ có fa đồng...con đầu mặt nó ba sạo ớn hả bác=)) vì em từng có một con méo mỏ như bị ai đục vào mặt hị hị

3. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    mình cũng có 1 em gáy mỏ lệch, khi nó gáy tiếng rất là nhỏ, chỉ khi nào thấy cổ phồng phồng lên mới biết là nó gáy, hay chim campuchia nó vậy

4. forest bird

forest bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Vậy là chim của bạn gáy rất rất nhỏ rồi. Con của mình chỉ gáy nhỏ thôi chứ cách xa chừng hơn 10m thì vẫn nghe nhưng có điều mình thấy nó nhỏ thui ah bạn!

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:27 PM ----------

cảm ơn bác PHIOMON nha. Mình xin nói thêm, cả 2 em này luôn lúc mình lại gần lồng thì nó hong chọi lồng hay bay nhảy mà chỉ đứng 1 chổ hoặc đi qua đi lại xù lông và giơ 2 cánh lên đấy các bạn

PHIOMON thích bài này.
  5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    giống con nhà em nó sợ đó chừng nào bác làm nó hết sợ thì mới ok chứ nó còn giơ cánh ục mặt rụt cổ xù lông quay đít ị te te thì chỉ cần một tác động xấu nữa từ chủ thì nó hận luôn đó vì con cu nó nhớ dai bà cố hichic hãy tha thứ cho anh=))

cucunghia thích bài này.
  6. doxuanpt

doxuanpt Member

Thích đã nhận:
    16
    đẹp, chúc mừng. rán nui thành mồi. phải chịu khó tập,chứ kô dễ chơi đâu nhé.