Chim cu mới nở đây...!!!

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi mientay, 15/8/11.

1. mientay

mientay Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Chào các bác trên diễn đàn,
    Sau một thời gian dài cố gắng ghép đôi, hôm nay mình đã có được hai chú chim non đầu tiên vừa mới nở. Đây là hình ảnh của hai cháu nó

Chim mái mình bắt bằng mồi đất, gáy gù giống y chim trống nên không biết là mái. Khi về nuôi được khoảng ba tháng thì chim bắt đầu nổi. Thế rồi một ngày nọ mình phát hiện dưới đáy lồng một cái trứng. Vậy là mình quyết định ghép cho đẻ thử chơi. Nhưng có một điều là hình như những con mồi nuôi lâu năm đã quên dần bản năng sinh sản: con thì không biết "ân ái", con thì làm được nhưng đạn lép, con lại chẳng biết làm tổ. Cuối cùng mình cho một con bổi mới nổi vào và kết quả là ra được hai em này. Đặc biệt con mái này rất mắn đẻ. Cứ lấy trứng ra khỏi tổ là một tuần sau nó lại đẻ tiếp. Còn con trống này gáy giọng thổ ấm, hậu 3 lỡ 2. Đây là hình anh ta

À, còn chuyện này nữa, con mồi gáy giọng thổ, trơn ròng, lúc trước có cho anh em xem hình đã vẫy cánh từ biệt mình rồi :crying:. Trong lần bắt ra cắt cánh, mình sơ sẩy thế là nó vù một phát lên dây điện, đứng đấu với mấy con mồi gần hai tiếng rồi đi mất. Mình buồn mấy ngày,cảm giác cứ như là bị bồ đá, ngẩn ngơ. Mình vẫn mơ thấy em nó quay về. Hình nó đây ạ

Nếu có anh em nào tóm được hoặc biết nó về đâu, vui lòng nhắn tin, mình cố gắng chuộc lại và xin đa tạ. Đặc điểm của em nó rất dễ nhận ra: Chân bên trái có đeo một vòng kẽm màu trắng. Mình mất nó ở khu vực gần nhà hàng Vườn cau, đường Phan Văn Trị, P.11, Bình thạnh.

Last edited by a moderator: 17/8/11
  2. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Xin chúc mừng Bác Miêntây đã ghép cu gáy đẻ thành công. Nếu tiện Bác cho em hỏi Bác ở Vĩnh Long mà là ở chổ nào vậy Bác ? Em cũng là dân Vĩnh Long nè mong được giao lưu học hỏi. Thân chào Bác !

3. mientay

mientay Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Chào bác motngaybinhyen, mình gốc Vũng liêm, Vĩnh long nhưng giờ định cư ở TPHCM rồi. Thỉng thoảng mình về VL thăm nhà, mong có lúc gặp bác. Chúc vui.

4. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Quê Ngoại cũa em cũng ở Vũng Liêm xã Trung Hiếu hay Trung Thành gì đó (cách tượng đài Nguyễn Giao - Lê Cẩn chạy về Vĩnh Long khoảng 2km rùi rẽ trái vào khoảng 3km là tới). Thĩnh thoãng em cũng có về . Mong một ngày gần sẽ được gặp Bác. Thân chào !

5. cuboi

cuboi Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    555
    Chào bạn mientay. Bạn ở đường Phan Văn Trị hả. Mình ở đường Trần Quý Cáp nè. Hôm nào rảnh mời bạn Cà fe tám chuyện cu cò nhé. Thân chào.

6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chào hai bác ở gần nhà em! Cái con mồi hay của bác mà ra khu vực quán Vườn Cau thì rất dễ có thể vào định cư ngay cho Doanh trại quân đội rộng lớn và mát mẻ gần đó (chắc gia nhập đoàn văn công phục vụ lính tráng), bữa nào bác quen ai vào đó nghe ngóng thấy đúng là mang em mồi hợp giọng bắt lại (e sẵn sàng nếu bác cần mượn mồi).

Còn vụ cafe của hai anh là nhớ gọi em đấy, em ở phường 27 các bác ạ, qua giang địa điểm chỗ bác chắc hết ...10 phút. Mà bác cuboi có số của em rồi đó ạ.
    Cám ơn các bác!

7. mientay

mientay Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Cảm ơn bác binhbaohiem đã chia sẻ. Nếu nó vào khu quân đội thì bó tay luôn, Không quen ai trong đó cả. Lúc nào rảnh rỗi anh em gặp nhau làm ly cafe bác nhé.

8. tibac

tibac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    mình cũng có một cặp chim trống mái, không hiểu sao đẻ như cái máy mà không nở được con nào hết, vừa rồi thay vĩ hứng phân thấy có một xác chim con không biết tại sao nó chết nửa. đẻ lại lần sau thì trứng hư hết, không biết anh có cho ăn gì đặc biệt mà nó đẻ hay vậy, nhà cho ăn đủ thứ hết nhưng nó chỉ ăn hạt kê không ăn thứ khác. có bí quyêt gì chỉ tui với

son_mecugay thích bài này.
  9. mientay

mientay Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Chào bác tibac,
    Mình chỉ cho chim ăn lúa và đậu xanh thôi, không có gì đăc biệt đâu. Thực ra mình đã thay tới 4 con trống mới có kết quả. Vì vậy, mình nghĩ có lẽ bạn nên thay con trống khác xem sao. Rất có thể chim trống của bạn bị "điếc", mình cũng có một con như vậy. Khi chim ấp trứng được khoảng 4 ngày thì bạn có thể lấy trứng ra, nhẹ nhàng thôi, rồi dùng đèn pin rọi vào xem, nếu thấy có phôi và mạch máu thì trứng đó ok. Nếu không thì đem đi luộc thôi.
    Chúc bác thành công.

10. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Bác mientay cho e hỏi với.

Em đang định ghép con bổi nhà e với con cu pháp (màu trắng) để ra 1 con j j e ko biết nữa hì hì. Nhưng e gặp khó khăn là e không biết ghép chúng như thế nào.

Hôm qua e thử thả chúng vào 1 lồng, nó oánh nhau luôn, sợ quá nên e lại bắt nó ra. E đã cố tình cho chúng nó gặp nhau vào buổi tối, để nó đỡ đánh nhau. nhưng khi bật điện lên 1 cái là nó lại chiến. Thế mới đau chứ.

Vậy bác cho em hỏi quy trình bác ghép đẻ như thế nào có được ko ạ?

Lồng đẻ như thế nào? Thức ăn cho nó ra sao? chế độ khoáng nữa?

Em mong bác và các cao thủ khác cho e xin ít kinh nghiệm nhé. Mục đích của em là để kiếm 1 con cu để nuôi làm cu khách, chứ giờ hiếm hoi quá, e chả tìm mua đâu đc con chim cu non cả. Mong các bác giúp đỡ. Thanks so much./.

motngaybinhyen thích bài này.
  11. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    vào đây đọc nè bác:

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=62202&page=15

Chúc bác thành công

love_bird and mientay like this.
  12. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    2 con đánh nhau như vậy chắc là cả 2 là trống hoặc là mái rồi.
    @ Bác mientay: Con trong ảnh đầu tiên bác đỡ ức nó lên để chụp cu non là mái hay trống vậy bác? Nó dạn quá nhỉ, bác nuôi bao lâu rồi mà nó dạn người dữ vậy?

13. kydong

kydong Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Mà bác xích chân nó à? bác xích vậy thời gian đầu nó có giãy ko? mình đang định xích mà sợ nó giãy gãy chân ^^

14. mientay

mientay Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Chào bác quangluong,
    Con đó là con mái đấy bác à. Mình bắt được hơn 1 năm thôi. Nó không dạn chút nào đâu, bình thường mà thấy người đến là nó bay loạn xạ. Thế nhưng khi ấp trứng nó lại rất dữ dằn, thò tay vào tổ nó không sợ mà còn cắn và đá tay mình nữa.

@kydong: Mà bác xích chân nó à? bác xích vậy thời gian đầu nó có giãy ko? mình đang định xích mà sợ nó giãy gãy chân ^^ <QUOTE>
    Mình đâu có xích chân nó, mình chỉ đeo 1 cái khoen nhỏ thôi. Hôm trước khi nó xổng mình còn định đặt làm cái khoen bằng vàng 18k cho nó nữa đấy. May mà chưa làm, nếu không thì mất cả chì lẫn chài rồi. Hehehe

Còn đây là hình ảnh cập nhật mới nhất, các cháu nó vừa được 1 tuần tuổi

Last edited: 22/8/11
    QuanLuong, hienduong, bdbird and 2 others like this.
  15. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    bác làm cho em nhớ cảm giác nuôi cu đẻ, và cu non quá. cách đây khoảng 3 năm khi còn đi học phổ thông em cung nuôi nhiều cu gáy non và có ghép đẻ nhung kinh nghiệm chưa có, em làm chim mẹ phải vía nên mổ trứng, tiếc lắm. Fair đi học nên k có điều kiện nuôi .em tặng đôi ghép đẻ ch ông anh họ nhưg ông anh đó không làm tròn bổn phận làm sổng mất con mái. chim trống buồn quá 1 thời gian sau rồi chết,bây giờ kiếm được đôi cu ghép đẻ khó quá .

mientay and QuanLuong like this.