Chim Cu Mồi!!!

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi dat_dquoc, 14/9/06.

1. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Các bác ơi!!! có bác nào có CHIM CU mồi dữ chụp vài kiểu post lên cho tín đồ trong mạng học hỏi và chim ngưỡn với. !!!:applause:

2. trict75

trict75 Active Member

Thích đã nhận:
    33
    tôi có 3 con rất sung gáy tối ngày gặp mặt là bo , thúc .nhưng rất tiếc tôi không có máy ảnh hẹn diệp khác

3. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Oh! quả là tiếc thật, Mà bác đang ở đâu vậy? sg hây hn?

4. trict75

trict75 Active Member

Thích đã nhận:
    33
    mình ở càn thơ bạn à . ông anh của mình ổng nuôi nhiều lắm khoảng 50 con . ổng dân chơi chuyên nghiệp mà

5. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Bạn ơi! 01 con cu mồi mfa đi làm chim mồi được thì giá bán khoảng bao nhiêu vậy hả bạn? Mình định tìm mua 01 con để nuôi đi bẩy nhưng không biết giá chính xác của nó là bao nhiêu?

6. trict75

trict75 Active Member

Thích đã nhận:
    33
    nếu con mồi chơi được ,ra rừng không sợ ai thì ít nhất cũng 1 triệu

7. ChuLinhChi

ChuLinhChi Member

Thích đã nhận:
    2
    chào các bạn
    ở gần nhà tôi thấy có rất nhiều chim cu trời bay nhiều , tôi rất muốn bẫy xin các bác chỉ giúp .Có bẫy lồng không chỉ cần có thức ăn thôi được không ?

8. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Thông thường người đi bẫy gáy thường vực được con chim dụ khéo để làm mồi, những con chim mồi đổi tính trở nên dữ (hay sung lồng làm cho chim ngoài sợ, bẫy không hiệu quả) họ sẽ bán đi và vực con khác.

9. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Bạn muốn bẩy chim cu thì phải có chim cu mồi mới có thể bẩy được chim cu! Theo như mình được biết thì có 2 cách bẩy cơ bản:
    1) Bẩy lưới.
    2) Bẩy bằng lòng bẩy.
    Bẩy lưới thì dùng chim cu bình thường không cần chim "cu mồi" để bẩy, bạn dán 2 con mắt của chim cu lại cho nó kô thấy đường đi và dùng dây buột chân nó vào 1 cái cây nhỏ để giữa lưới bẩy. Chổ để đặc chim cu mồi bẩy bằng lưới là nơi có nhiều chim cu bay đến để tìm thức ăn.
    Bẩy bằng lồng bẩy là dùng 1 con chim cu mồi đã nuôi thuộc để làm chim mồi, chim cu mồi là con chim như bác Giangnt đã nói đó. Một vài ý kiến mà mình biết chia sẻ cùng bạn mong được hcir giáo thêm.

10. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Bạn dat_dquoc nói có 2 cách thì mình thêm một cách nưã nhé là bẩy giò...chim mồi để bẩy giò còn khó hơn chim mồi bẩy bằng lụp nưã. Chim mồi đuôi phải để dài không cắt, chim phải dạn , cột chân vẫn đi lại bình thường vẫn gáy , bo, thúc...để dụ con mồi đến đấu...

betubv thích bài này.
  11. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Uh!!! Bạn Muggle nói đúng đó, Nhưg theo mình người mới biết chơi chim thì cách bẩy đơn giản nhất là bẩy lưới. Chim cu để làm chim mồi không cần là 1 con chim thuộc và căng lửa, chỉ cần 1 con chim cu, miếng lưới và dây là ok. Mong đươc học hỏi và chia sẻ cùng các bạn.

12. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Bạn muggle nói hơi bi thiếu rồi đó.chim bẩy bằng mồi đất thì phải cần tới 2 con chim thì mới bẩy được .Một con treo ở trên cây ,1con đặt o dưới đất (con bẩy thực sự là con mồi ở dưới đất).Khi con ở trên cây gáy thì chim rừng nghe thấy bay về cây nào gần đó,khi thấy con chim rừng bay về thì lúc này con chim mồi ở dưới đất mới chính thức vào cuộc.Nó thúc ,gù ,kèm, rước(com mồi hay mới làm được như thế) chim rừng khi đã xà xuồng đất thì coi như xong ,nó sẽ gặp phải 1 rừng bẫy giò ở dưới đất được đặc xung quanh cái lồng ụp con chim mồi.Nếu chỉ đặt 1 con mồi ở dưới đất thỉ nó o chịu gáy chỉ chịu thúc ,gù ,kèm, rước khi nó thấy con chim rừng mà thôi .Còn chim mồi thì chổ tôi có nhiều lắm,đủ loại từ mồi đất cho tới mồi cây ca chim bẹo nữa(chim dùng để đi bẩy chung với mồi đât) giá từ 500k trở lên tùy con .Có ai muốn đổi chào mào với tôi củng đươc .

13. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Bạn Duybeo nói nghe hây quá ta, nhà bạn nuôi chim cu để đi bẩy hả? giá mỗi con 500k trở lên như như thế nào vậy hả bạn? chim đó là chim mồi bẩy hây là sao ?
    mà bạnowr đâu vậy hả Duybeo ?

14. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    bẩy cu có cái thú riêng của nó chứ bẩy bằng lưới thì chẳng thú vi gì.mình ở vũng tàu .chim mồi cũng co giá 500k đó.để bữa nào mìng pót hình lên cho các bạn xem thử nha

15. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    ok!!! được đó bạn Duybeo ơi, Bạn post lên 1 vài hình và chỉ cho anh em trong diển đàn học hỏi với.

16. an chien

an chien New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có 2 con mồi . nhưng mà bây giờ thì ko giúp bạn dc. vì mình dang ở nươc ngoài . chọn 1 con mồi khó lắm bạn ạ. bạn có thể mua [ hoăc nuôi 1 con cu bội , từ 2 _4 năm , sau dó mới tập để lạm mồi dc . nhưng ko phải con nào cũng làm dc dâu anh ạ. dù nó gáy, gù rất tốt. vấn đề là khi đưa đi đánh phải rủ dc cu trời cơ. ở mịnh giá con cu mội ko đắt lăm dâu 500 000 thôi .

17. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Mình có một em này, không phải là mồi nhé! Rất dễ thương, sáng sáng thì nó bay xuống đất di dạo một vòng rồi sau đó bay lên vòng cung đứng ...Đặc biệt con này có một sợi lông trắng trước ngực:D :D

Last edited: 7/11/06
  18. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    He he Muggle ơi, com chim này đẹp đấy. Mỗi tội cắt cánh roài thì bay thía nào nhể???

19. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    nhà mấy bưã nay có mấy con mèo nên em sợ nó bị mấy con mèo bắt nên mới cắt cánh nó đi đấy!:D . Chỗ em nuôi mấy con Gáy cách biệt với sân vườn bên ngoài mèo không vào được, nhưng nó hứng lên bay ra ngoài (qua cái cưả màu xanh) dạo chơi là coi như toi ngay. Em hiện để vòng cung cách mặt đất khoảng 30-40 cm gì thôi nó vẫn bay lên được. Đúng là không qua mắt được cao thủ hehehe:-S :-S> Nó đang thay lông đuôi chưa ra hết nên còn xấu, chắc cỡ tuần nưã ra hết đuôi thì nhìn ok hơn. Con này gáy dở lắm, nghe tàm tạm được cái dạn dĩ chịu đứng vòng cung nên để nuôi dợt mấy con kia lên. Mấy con kia mà thấy chú này bay xuống đất đi tới đi lui thì làm dữ lắm...

Last edited: 7/11/06
  20. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    hix

hic tíec thật minh là sv mà không có tiền mua máy ảnh chứ không là mình pót ảnh lên cho các bạn xen thử.Còn con chim của bác muggle thì là chim con nuôi lên phải không??,loại này không dùng đi bẫy được.các loài khác thì huôi chim con lên bẫy được chứ chin cu thì không.mà trông con này có vẻ xơ xác qá.có lẽ là do pác cho nó ăn thiếu chất đấy(có 1 đấu thức ăn hà,chim cu thường phải có hai đấu thức ăn lận,lúa+mè,lúa+kê,lúa+đậu xanh).mà dáng com chim này cũng không được xinh lắm.