Chim cu thúc lợi.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi caothaiuy, 18/6/08.

1. caothaiuy

caothaiuy Active Member

Thích đã nhận:
    25
    các tiền bối làm ơn cho e hỏi. Thế nào là giọng chu ạ. Em ko biết nên rất mong các bác chỉ bảo tận tình.em xin vô vô cùng cảm ơn!

2. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Giọng chu, không biết có phải là tiếng chu không , nếu đúng thì nó là tiếng cu (cụ, ụ) rất nhẹ khi một con cu gáy trận (thúc).
    Ví dụ: Cục cu cù...cụ (lưu ý là khi đang gáy trận nhé, không phải gáy gọi).
    Thân

3. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Last edited: 19/6/08
  4. trung_sgtvt

trung_sgtvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    Hiiiiiii, mình cũngcó một em gáy chu. Vậy mà không biết mới oan chứ.
    Cámơncácbác nhiều.

5. caothaiuy

caothaiuy Active Member

Thích đã nhận:
    25
    em cám ơn các bác nhiều lắm! em chúc các bác vui! thân.

6. baoanh92

baoanh92 Active Member

Thích đã nhận:
    96
    sao ở trong nam mình giọng chu người ta gọi là tiếng dư người ta chê ! sau khi thuc cucucu thì có tiếng cu theo sau !

7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Giọng chu thì theo sách vở là con chim khi giao đấu với bổi mà vấp như bị bóp cổ hay nghẹt cổ thì gọi là chu. nếu mối có vấp liên thục hay nước chu thừa nhiều thì hay lắm sẽ làm cho bổi ngoài mau nóng và mau nhập cánh thế. tiếng cu phía sau khi gáy hay thúc thì gọi là lợi cốt, cũng có con hay , có con dở.

8. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Theo như cách gọi ngoài bắc chim đang gáy trận mà bị ngưng ngang như bị bóp cổ thì gọi là vấp bác ạ, chu là như bác HuanPham tả và trong clip bác Lộc abc post đó bác.

hoan-nc thích bài này.
  9. khanhcuccu

khanhcuccu New Member

Thích đã nhận:
    10
    CHIM CU THÚC LỢI!

Chào các Bác!
    Lâu lấm mới vào diễn dàng , hôm nay em co một so thắc mắc monh cac bac chi giao:
    Có bac nao co chim thuc lơi khộng nếu co thì cho em xin file tiếng con chim nay , ko biết chim này nuôi có hay ko?

10. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
  11. baoanh92

baoanh92 Active Member

Thích đã nhận:
    96
    ở chổ mình thì người ta chê ! hiện tại mình cũng có 1 con giọng đôi thúc lợi !

12. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    xin được trích dẫn bài viết của bác hoahongvang_tn bên SVC để bác tham khảo!
    Read more: http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/newreply.php?do=newreply&p=134376#ixzz0y6Sz6zPh

william MQ, tdj_phan, CURUNG and 24 others like this.
  13. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hehehe !!
    Cứ cười vô tư thoải mái trước nói chuyện sau. Đây là chủ đề hay đấy các Bác ơi.
    Em đây nguoidaugio tự thấy mình là 1 cao thủ võ lâm và hận đời ko đối thủ ( ?????? ) xin được trả lời câu hỏi này của Bác. : Chim cu gáy thúc ( gáy đấu, gáy trận ) thừơng là 3 tiếng nhưng thúc lợi ( cách gọi của miền Nam thôi nha Các Bác miền ngoài thì gọi là gì để vài bữa em có cuộc họp hội thảo quan trọng với mấy Bác Tiến sĩ, Kỷ sư cu trong việc cu cò em trả lời sau.) là thúc có khi 3 tiếng có khi 4 tiếng rất hiếm thúc 4 tiếng ròng nha ( Cái này hiếm lắm )... Em nói vậy chắc đúng rồi nhỉ.
    Và cu thúc lợi hay hay dỡ : Hay hay dỡ tùy từng con Bác ơi, Nhưng đa phần cu gáy thúc lợi là GÙ CỨNG ... Và tại sao có vùng quí chuộng cu thúc lợi có vùng thì không dám chơi cu thúc lợi ( chơi cu thúc lợi xui, vợ bỏ). Hehehe cái này hay à nhen và có nha các Bác . Vì cầm cu thúc lợi chơi nó hay quá nên mê chơi, tối ngày ra rừng bỏ bê vợ con nên vợ bỏ là cái chắc...hehehe.
    Nói chung lại cu thúc lợi cũng thuộc dạng hiếm và vì hiếm nên cứ chơi khỏi suy nghĩ gì nhiều . Bác Khanh muốn nghe thực tế thì 2/9 alo khu vực Trị An bảo đảm Bác mê liền.
    Thôi nha các Bác đến giờ cao thủ vo lâm chạy ko thôi không kịp thì bị luộc khét đó nha....
    Chúc các Bác thật vui

14. khanhcuccu

khanhcuccu New Member

Thích đã nhận:
    10
    Chào các bác !
    Vậy có bác nào có chim thúc lợi không nếu các bác không nuôi thì chia lại cho em đi em mong có một con chim như vậy nuôi lắm
    nếu bác bac nào không thich thi để em nhé, DT: 0932728826 khanh
    Cảm ơn các bac trước!
    À bác baoanh92 nếu ko nuôi chia lai cho minh nhé

15. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Trời đất !!!
    Ở đâu ra vậy Chim thúc lợi khi ra mồi và là mồi hay nữa thì tìm ở đâu ra nếu có thì để chơi chứ ai mà chia , nếu có chia thì giá trên trời hoặc trúng phải con dỡ họ mới chia Bác à....
    Chính vì lý do đó mà tui đây vẫn còn đang đi tìm ,,,tìm hoài mà có được đâu.....

16. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Thì Bác hỏi bác Loc ct hội trưởng HCGSG ấy,em biết bác ấy có một con,nhưng bác đừng nói là em chỉ nha...không bác ấy lại la chết.hiii.thân.

Last edited: 1/9/10
  17. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    chim hay mà thúc lợi cốt thì em chưa có nhưng em cũng có 4 -5con, có con nhiều, con ít, tức là mỗi tiếng mỗi lại cốt, hoặc thúc 4 -5 tiếng lại cốt 1 tiếng.......nhưng toàn là chim bổi, nhưng điều kỳ lạ mấy con đó em mua của 1 ấp, vì 3 người chủ em mua ở gần nhau chưa đầy 4km, em hỏi lại họ gác mấy con bổi đó ở ngã 3 ngã 4 của đường thủy là chính, em nghe các Bác lớn ở em nói nhỏ tuổi như em đừng nuôi chim liêu ròng ( trơn ròng : gáy gọi chỉ có 3 tiếng Cục cúc cu), và đừng nuôi chim lại cốt, và chim 3 cốt cũng đừng nuôi, nhỏ tuổi mà nuôi 3 con ấy ko tốt, vợ chồng ko hạnh phúc......mà các cụ đó nói đúng thật......em có nuôi rồi có kinh nghiệm............nên khuyên ai có thì thả bỏ hoặc bán đi...........bỏi vì mỗi lần em mua mấy con đó về là bị vợ em.......la um xùm............vì ăn cắp tiền mua.....hiiiiii.....

18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    3 năm trước có gặp con gáy hậu 4 thúc nhanh có lợi cốt đúng xui theo hoài không bắt được, năm sau vào nó bay mất không gặp...tôi và anh thắng theo con đồng thổ gáy có 2 cai trơn ròng cúc cu..không thể bắt được cứ chiêu là bị bổi ngoài đuổi đánh nên ko xác định được cội bắt nó,..đúng xui.

19. Cái này thì bác dở hơn em rồi!!!
    Mỗi khi có 1 khoản tiền nào đó ngoài lương thì em có 2 cách xử lý:
    - 1. Lập quỹ đen
    - 2. Đưa vợ và bảo rằng đó là tiền anh bán chim (thực tế em chưa bao giờ bán bất kỳ 1 con chim nào)
    Vì vậy sau này cần tiền mua chim mình sẽ có cả 2 nguồn trên, đơn giản không ấy mà!

20. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    tôi thấy tất cả những con chim thúc lại đều là những con gù không chỗ chê .ai chê chim trơn ròng và chim thúc lại đề nghị thông báo nhượng lại cho tôi thả bỏ thì phí lắm .
    thân .