chim cu và ngọn lửa đam mê

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi khoanhkhacsong, 13/4/15.

1. khoanhkhacsong

khoanhkhacsong Member

Thích đã nhận:
    13
    e mới tập chim cu, mua được 3 con bỏi người ta đánh bán thịt nuôi cũng gần được 1 năm, 3 con đều đã gáy hết, chiều rửa và thay nước thì bị bay mất một con, tiết vô cùng, 2 con còn lại thì 1 con bay túi bụi đâm vào lồng chảy máu mỏ và cánh cần chim máu chảy ra cả tay, thay xong bỏ vào con chim nó đứng hả họng thở,... nhìn mà đắng lòng muốn thả nó về tự nhiên luôn, còn 1 con thì bay ít, nhưng tất cả 3 con đều không dạng người dù nuôi đã được gần 1 năm, và đã gáy đều, mỗi khi có 1 con cấp giọng là cả 3 con đều lên, nhưng tại sao cứ gặp người là chim bay túi bụi, mọi người cho chỉ cho mình cách thuần với, mình thuần bằng cách bỏ vào lồng chùm vải xung quanh chỉ vén lên 1 tí ở chỗ cho ăn và uống, thỉnh thoảng mình vẫn cho nó xuống đất ăn thêm đất đá, mình cho chim ăn lúa, chiều bắt con nào cũng mập ú ù, mà cho mình hỏi chim mình nuôi đều bị hư lông đuôi (chính xác là bị gẫy, còn chừng 3 phân hà) có cách nào khắc phục được không? với lại làm sao để chim nhanh quen người và có cách nào phân biệt chim trống mái hay không? à mà có thể thay lồng loại nào để chim quạt cánh ít bị trầy ở đầu cánh hay không? chân thành cám ơn!

2. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    trống mái thì sờ ghim xương chậu xem hở (khoảng 0.5cm trở lên) hay khít, cái này nếu bác có kinh nghiệm thì sờ vào biết ngay (trên diễn đàn có phân biệt, bác rãnh rỗi đọc lại xem).
    chim chưa nổi căng như cu khách thì khó quen người lắm, che tối đa 2/3 lồng thôi, 1/2 cũng được, mà ko nên để chúng thấy mặt nhau tốt hơn.
    cu gáy thích hợp nuôi lồng nhỏ nên để đuôi hay bị hư, đó là lý do vì sao cắt ngắn lông đuôi đấy bác.
    cu gáy mới về e đem cắt ngắn lông đuôi, cắt luôn 1/2 lông 2 cánh (cắt từ đầu cánh vào đến cùi chỏ ấy, bác xòe cánh ra thấy nó mọc 2 lối ak) cho chắc, khỏi bay. :) nuôi được mấy hôm thấy tông lồng thì xách vào phòng đóng cửa, mở cổng lồng cho ra, nó bay xạch xạch mấy cái như nhảy ý rồi đứng rỉa lông, nhìn ngơ ngác. chút hồi bác lại để trên tay và lùa nó từ từ nó tự nhảy vào lồng luôn (khi nào bác thấy nó xôm quá thì làm chứ đừng làm nhiều nhé ). e huan luyện dc 3 con thấy thuần thuần chút (cũng phải thả 2 con vì ko thể thuần nổi), chút mẹo vặt của e mong bác có tham khảo. e khuyên bác nên tìm bác nào bẫy cu gáy xin 1 e về cho chắc khỏi trống mái và học hỏi thêm kinh nghiệm là tốt nhất. cuối cùng khuyên bác chơi món này thì cần phải kiên trì. chúc bác vui vẻ, thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:01 PM ----------

ak quên nữa, nếu đc bác chụp mấy tấm hình post lên để mấy cao thủ bói giùm cho chứ ko thấy hình khó nói lắm, nếu chụp thì chụp rõ thấy được chân đầu cánh cổ nhé bác :)

3. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    thích cái câu này, cái này đúng là đam mê ....sờ cu thiệt. hihi. Chim cu mà bắt hoài vậy bác, bắt mỗi chiều :laughing:

Nếu bác có thời gian vậy thì nên cho ăn vừa đủ 1 ngày thôi, rất mau dạn người. Còn có thời gian nữa thì ngày chia làm mấy phần, cho ăn. Nên mở áo lồng ra để chừng 1/2 thôi nó bay vài lần là hết muốn bay à

Còn lông đuôi muốn để thì kiếm cái lồng to 40cm, mà để được lông đuôi hay không là tùy con. Có con biết giữ, có con rất phá lông đuôi mặc dù đã bỏ lồng to

4. toan_tpvl

toan_tpvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Bác chịu khó đọc nhiều bài viết của các cu thủ trên diển đàn lúc đó bác sẽ biết mình phải làm gì!!!những gì bác hỏi không mới bác oi, có những câu trả lời sẽ làm bác hài lòng mà còn học hỏi được rất nhiều nũa. Chúc bác thành công....

5. khoanhkhacsong

khoanhkhacsong Member

Thích đã nhận:
    13
    thank all, mình cũng có tham khảo nhiều bài trên 4rom về cách phân biệt trống mái, xương ghim mình thấy là chính xác nhưng ko đối với chim chưa đẻ chắc hỏi khó hơn, còn 1 cách nữa là bắt con nào mà nó ục ục và chân to thì nó là trống, còn thuần thì mình theo mấy Bác cùng chơi nói là có con thuần được có con ko, 1 tháng mà nó còn bay ầm ầm thì thả đi cho lành.