Chim của em đã nở nhưng.......

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi sinh_mayvinhphu, 5/11/08.

1. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Chim yến của em nở được 2 chú trưa nay về thấy mẹ đè chết cả con tiếc quá các bác ạ. Không hiểu sao vậy nữa

2. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    mẹ đè chết con là sao hả bác ,em ko hiểu cái này ,chim mẹ thường rất nhẹ nhàng kia mà .Nếu thế bác xem xem có mấy cái nguyên nhân này nhé :
    1.ổ nhỏ ,chim ko thoải mái nên quá trình ấp ,chăm con ,chim mẹ xoay xở ko thoải mái nên gây ra chim con bị bí ngạt
    2.chim mẹ đẻ lần đầu ,thiếu kinh nghiệm chăm con

3. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chào bạn.
    chim con sau khi nở rất yếu nhưng ta có thể nhìn màu da của chim con là có thể biết sức khỏe của nó đến đâu.Thường thì chim con chết yểu là do 2 nguyên nhân chính:
    thứ 1 là do chim mái.
    thứ 2 là do chim ....trống.
    Ở nguyên nhân thứ nhất thì vẫn thường gặp ở chim mái nuôi con kém hoặc do ham con quá mức (dẫn đến ủ con trong thời gian dài .)
    Còn nguyên nhân 2 thì do chim trống yếu, sau khi thay lông chưa hồi phục hoàn toàn sức,thường rơi vào ngày tuổi thứ 1, thứ 3 và thứ 7 của chim con.
    chúc bạn thành công ở lứa sau.

4. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Cảm ơn các Bác. Chắc em mới nuôi chưa có kinh nghiệm nhiều. Tất cả nguyên nhân các Bác đưa ra em nghiệm ra rất đúng. Chim của em đẻ lần đầu, và ổ thì em ko có giá tre mà dùng hộp dầu ăn loại 2 lít cắt ra. Em dùng giá nhựa nhưng cửa lồng tre loại cho yến đẻ em mua ở HN bé quá ko nhét vào được. Nên dùng loại đấy thôi. Em se rút kinh nghiệm. Tiện đây các bác cho em hỏi chim mái như vậy thì bao lâu lại cho đẻ tiếp đươc?