chim cực lạ nhờ các bác xem giúp

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi nhan1234, 25/10/10.

1. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    có em chim lạ bay vào nhà mình , mà kô biết loại sẻ gì , tìm thông tin trên mạng mãi mà kô ra, em nó gần giống thạnh yến vàng nhưng to hơn và mi trên mắt lại kô sáng chỉ mờ thôi lông bụng vàng , em nó kêu rít rít khá vui tai, bác nào có thông tin gì về loại sẻ này giúp em nhé

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:13 PM ----------

mỏ em nó màu trắng ngà như mỏ yến nhé, em cháu nhảy kinh quá chỉ chụp được như vậy thôi mong các bác thông cảm

2. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Con này là chim dồng dộc bác ạ!
    Con này làm tổ phải gọi là bật thầy về thợ xây của các loài chim
    Hình dưới là tổ và chim bố/ mẹ

3. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Hình chụp không thấy phần mỏ và ngực nên khó đoán quá, có thể là chim mái Sẻ đồng mặt đen/ Black faced bunting; hoặc cũng có thể là chim mái/chim non của loại Sẻ đồng hung/ Chestnut bunting
    Bạn google xem và tự so sánh với chim nhà nhé.

xxxbopy and nhan1234 like this.
  4. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    cám ơn bác soilid blue dicus chim em giống sẻ đồng hung, em thấy kêu hay hay nên để nuôi cho vui

ONGBAPCAY thích bài này.
  5. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    loài này rát sẵn ở những vùng đồng bằng.nhất là vào mùa này ở những vùng trũng nước nông hay bãi sông cạn hoặc đầm phá..v..vv.chim nà kéo nhau từng bầy sà xuống lội ruộng,bãi sông để tìm mồi.còn nó là loài sẻ thì không ai cãi vào đâu nữa nhưng vì bác chủ thớt miêu tả nó bụng vàng mỏ ngà chứ không phải loại bụng trắng mỏ đen mà mọi người thường gặp.thế lên nó khác với những con sẻ đồng,mía,là ở cái bụng,mỏ,nhưng ở khu vực đồng bằng sông Hồng hay gọi nó là chim chiền hiện nbungj vàng để phân biệt với chiền chiện bụng hung.còn mỗi nơi lại có cách gọi khác nhau,lên có gì chưa chuẩn mong mọi người thông cảm nhé.chúc anh em và chủ thớt sớm có câu trả lời chính xác nhất......