Chim Cuốc nuôi đẻ

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi dong_pham, 16/3/12.

1. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    MÌNH NUÔI CẶP NÀY KHI CÒN LÔNG MĂNG.HÔM NAY LÀ LỨA ĐẦU TIÊN CỦA HAI EM NÓ.:blushing:
    [video=youtube;pqVktJ0y5Tk]http://www.youtube.com/watch?v=pqVktJ0y5Tk&list=UUInX0bBRItPbN0AVht7MbXQ&index=3&feature=plcp[/video]

2. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bác nuôi làm sao mà không ăn trứng vậy,em nuôi cũng tứ quốc con mấy hôm nay nó đẻ được 2,3 trứng mà ăn hết sạch...em cho ăn đầy đủ chất mà nó vẫn ăn trứng.

3. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    đẹp quá.như này có phải là gần gũi với thiên nhiên hơn không.thanks chù thớt.thân!

dong_pham thích bài này.
  4. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hay hay đó chủ thớt này nhé 1 căn nhà nhỏ 1 vườn cây trái 1 cai hồ cá vài con vịt trời, le le nuôi thuần vài chú quốc 2 3 truồng sẻ nuôi như bồ câu haiza còn gì bằng ( chỉ nói lên ước mơ thôi) hy hy

chimcugocong and dong_pham like this.
  5. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    bạn thả nó ra nó tự tìm chổ đẻ là em nó không ăn trứng nửa.nhớ không nên đến phá hay nghịch trứng.tránh trẻ em tới gần,nó rất dữ sẻ mổ vào mắt cháu.

6. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Chim quốc nuôi rất dể đẻ, giống như gà vịt vậy thôi, ở vùng em nhiều người nuôi đẻ lắm, kể cả ko có con trống vẫn đẻ, mình nuôi chim mái nó kêu rồi chim rừng ( trống) có thể về, nó tự làm tổ rồi đẻ. Ở Cà Mau hiện có người còn nuôi le le đẻ nữa, em chỉ nghe Bác Tư Hil nói chứ chưa có tận mắt thấy mô hình nuôi le le đẻ. Ngày xưa lúc Cà Mau còn nước ngọt 90% thì quốc, cúm núm, le le, trích cồ, trích ghé, óc cao, chàng nghịch.....nhiều lắm. Lúc trước trích cồ gác nhiều lắm, kể cả cúm núm. Bây giờ chỉ còn trích ghé và quốc. Hiện Bác Tư Hil còn có 2 con mồi trích ghé và 1 con mồi trích cồ bông. Bây giờ Cà Mau chuyển sang nuôi tôm sú mấy loài chim nước ngọt mất đi 99% rồi....chỉ còn vài con cu mà gác ko được nữa...!

7. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    nhà em cũng có một cặp mà sao thả ra 2 em nó toàn ra mép kênh trước cửa nhà làm tổ ko ah ..... kết quả đẻ 2 lần bị chuột cống xù 3 lông xử cả 2 lần .... em tức nhốt vào lông ... z là từ đóa tới h ko thấy đẻ nữa .. chỉ nuôi canh nhà thôi !

dong_pham thích bài này.
  8. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Quả thật là nuôi Cuốc khi nhốt vào chuồng chúng không đẻ nữa và đôi khi còn choảng nhau chí tử.
    Bạn nào đã nuôi được Cuốc để và ấp nở thành công khi nhốt chúng vào chuồng xin hướng dẫn với. Cám ơn nhiều

dong_pham and motngaybinhyen like this.
  9. DIENTHUY

DIENTHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Sao không quay tổng quát cái chuồng nuôi như thế nào,để học hỏi kinh nghiệm!!!!!!

motngaybinhyen thích bài này.
  10. xomtinh

xomtinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hay quá mấy cái này mình thích lắm.xin hỏi nuôi quốc con thì cho no ăn gìm? mấy ngày tuổi thì bắt để nuôi đcj thế?bán nuôi bao nâu thì chim bắt đầu đẻ vẩy?

dong_pham thích bài này.
  11. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881

mình nuôi trong chuồn này 1 năm em nó đẻ rồi ăn trứng hết,mình thả ra em nó đẻ lại và ấp nở ra bầy con.

[video=youtube;KP2vMblWOfs]http://www.youtube.com/watch?v=KP2vMblWOfs&list=UUInX0bBRItPbN0AVht7MbXQ&index=14&feature=plcp[/video]

Last edited: 26/7/13
  12. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    He. Cuốc con nuôi cực dễ luôn. Nhưng phải là con cuốc vừa nở từ trong quả trứng ra chứ để nó theo mẹ rồi mới vồ về nuôi thì lại rất khó nuôi.
    Tốt nhất là khi bạn thấy có tổ, phải chăm chú theo dõi, đợi nở con đầu tiên bạn hót trọn ổ về, cho vào cái hộp giấy bằng bìa các tông ( Như hộp đựng kẹo, đựng cả két thuốc la Vinatba ấy). Lót rơm rạ mềm hoặc quần áo cũ rồi dùng bóng 40W ấp tiếp nó sẽ nở hết ( Chú ý chớ để nóng quá Cuốc chết bỏng hết).
    Khi nở hết bạn cho chúng vẫn ở trong cái tổ ấy, nhưng ngày 4-5 bận cho ra ngâm chân hoặc để 1 tô nước ( Tô thấp cho chúng nhảy vào nhảy ra được ( Để ngay trong hộp), cho nước vừa ngập lưng cẳng chân chúng thôi kẻo bị khô chân chúng chết hết.
    Chú ý vẫn phải để trong hộp ấm , không cần bóng điện ấp nữa.
    Thức ăn tuyệt vời của nó là SÂU QUY. Bán đầy chợ Hàng da, chợ Mơ, chợ Bưởi...... Bạn lấy cái Panh của thợ sửa đồng hồ gắp sâu, sâu ngoe ngẩy đàn cuốc con nó sẽ tranh nhau ăn.
    Nuôi cuốc con vất vả mất khoảng 1 tháng thôi. Sau đó là OK. Chúng chạy theo bạn lốc nhốc như gà, nũng nịu như trẻ con...Và nhìn ngộ nghĩnh lắm, thân thiện lắm.
    Bạn mà nuôi ý à. Tôi dám đảm bảo bạn chả muốn cho hoặc bán cho ai con nào đâu, dù là bạn có đến 10 con cuốc con.

Last edited by a moderator: 10/6/13
  13. dinhdai

dinhdai Member

Thích đã nhận:
    24
    Nhìn hay quá nhỉ!!! Chủ top cho em hỏi: Nuôi mà quay lưới thế không sợ chúng chạy mắc lưới không ra được ạ. Chắc vì cặp bố mẹ cũng phải được thuần rồi phải không ạ?

14. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Quốc con mới nở cho ăn trứng kiến vàng, sâu gạo,mối, cào cào, cá tép nhỏ , rồi tập cho ăn lúa gạo và cám . Dể nuôi lắm bạn ơi,

dong_pham thích bài này.
  15. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Các bạn nuôi sao không biết chứ mình hiện nuôi 8 con thì chúng chỉ ăn ngô mảnh, cám Ba vì, sâu quy và ăn rất ít tôm tép, nhuyễn thể.
    Cuốc ăn ít lắm. Nuôi chả đáng gì. Mình đã luyện cho ăn thóc ngâm nhưng chúng không ăn. Thỉnh thoảng chúng ăn ít hạt gạo vậy thôi

16. xomtinh

xomtinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    theo bạn thì phải nhử sâu cho chim ăn đến bao giờ?và khi nào tập cho chim ăn ngô vơi cám ba vì.và tậm để chim ăn như thế nào?
    THÂN

luytrelang thích bài này.
  17. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Nhử sâu mất dăm ngày - thế là xong.
    Lúc đầu con sâu bị gắp ngoe nguẩy, chúng ngóc cổ, mổ, tranh nhau tập ăn.
    Vài ngày sau thả con sâu vào cóng cám ướt , nó tự mổ cả sâu lẫn cám , con nọ học theo con kia ăn. Xong.
    15 ngày sau ban đêm có thể bỏ chúng ra khỏi thùng, cho ngủ trong chuồng, tối che áo cho kín để chúng ngủ ngon . Phải có khay nước ngâm chân chậu phải để suốt ngày đêm cho chúng để sáng tinh mơ chúng dậy ngâm chân và.....ị. Khay nước này ngày thay và cọ rửa dăm lần vì....chúng vừa ị vừa.... uống luôn .
    Lớn tí nữa thì chúng mới uống nước trong cóng nước.
    Đơn giản, có vậy thôi.
    Các bạn cứ nuôi đi. Tớ thành Bảo mẫu của Cuốc con lâu rồi. Chuyện nuôi cuốc con thật đơn giản. Tuy nhiên mùa này bọn cuốc lớn gáy ỏm tỏi cửa nhà rất vui và cũng..... rất điếc tai các thành viên KHÔNG MÊ CHIM trong gia đình .

Last edited by a moderator: 10/6/13
  18. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    ồ lưới đó là chuồng vịt nhà mình chứ không phải chuồng quốc bác ạ.cặp bố mẹ là chim con nuôi lên nó rất dử,mình thả rong luôn rồi.

19. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Cuốc con để đi cha mẹ nó nuôi vậy có nhát người ko bác? Em tưởng khi chúng nở ra thì nuôi bộ luôn cho dạn người chớ :D

20. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    ok hơi nhát người ,đợt này nở được 5 con tách mẹ sớm.(do mới nuôi lần đầu nên không có kinh nghiệm.)