chim Cương Bông very well

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi thuy_sau, 16/10/08.

1. thuy_sau

thuy_sau Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu bạn muốn nuôi 1 chú chim: biết noi, đẹp mã, sống khỏe, dễ nuôi, hót hay, dễ âu yếm vuốt ve nó, thì chim Cưỡng là sự lựa chọn số 1 của bạn. Về khả năng nói nó chỉ thua yểng thôi, còn đâu hơn tất cả các con khác, và nó cũng hơn yểng nhiều điểm đấy: đẹp mã hơn, dễ nuôi, sống khỏe, hót hay hơn, dễ gần gũi hơn... Tỗi đã từng nuôi nhiều loài chim, tôi chưa hề thấy 1 loài chim nào dễ vuốt ve âu yếm như cưỡng. Nó thích nhất là được mình gãi cổ, bụng, nó sẽ đứng im như thóc,lim dim đôi măt, trông yêu lắm. Tôi chỉ ghét nhất ở con này là hay phá phách, ăn uống bẩn, phân hôi thối. Nên nuôi nhốt nó trong lồng inox, lồng tre hả, chỉ vài bữa là nó phá tan tành, tôi phải thay tới 3 cái lồng tre đấy, cái mỏ nó sắc,cứng, nhọn như thế mà. Nuôi thả rông bạn nên đề phòng nó lao vào mắt,nó sẽ mổ vào chân bạn, mổ đau lắm. Cưỡng là loài hung dữ nhưng rất tình cảm với chủ nuôi, khi đã quen nơi ăn chốn ở bạn hoàn toàn có thể để nó trông nhà cũng đuợc, thấy người lạ vào, nó lao tới mổ vào chân, kêu chid chóe... Không tin bạn hãy nuôi đi nó sẽ không làm bạn thất vọng đâu.
    Bât mí nhé: tôi đang sở hữu 1 con sáo đen mỏ ngà,12 năm tuổi, nói rất giỏi. 2 Cưỡng bông, 1con 4 năm tuổi, 1con non vài tháng tuổi, trông yêu lắm.

2. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Ặc.. Bác nuôi được con sáo 12 năm thì quả là Bái phục, nhà em cũng đang nuôi một con sáo, không biết nó có qua được 2 năm không nữa..he he he

3. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tùy ý thích mỗi người thôi. Trước đây nhà cũng có nuôi một chú sáo đen, mỏ vàng(sáu trâu) chú rất thân thiện, vì nuôi từ bé mà. Nuôi thả trong nhà như gà. đúng như bạn đã nói chúng có thể giữ nhà, làm trò, ngược lại chúng phá phách. . .Một hôm nhà có giổ, khi dọn mâm lên cúng, khấn xong mọi người mãi mê uống trà, khi quay lại thì hởi ơi, nó bới lên không còn biết nói sao nữa. tức giận mình đã cho nó xuất cảnh luôn, đến giờ nhìn thấy nó mình vẫn còn ác cảm. Nhắn gởi các Bác nếu có nuôi tốt nhất nên nhốt chúng trong lồng.

4. [V]Dũng

[V]Dũng Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhà mình cũng nuôi con sáo mỏ ngà đc 11 năm rùi. Mà nuôi nó từ lúc nó bao nhiu tuổi còn chẳng biết :D. Chắc tuổi thọ nó cũng đc khoảng 14 15 năm rùi cũng nên. Ở nhà mình cũng thả rông nó suốt, con này trông nhà tốt lắm, thả ra nó toàn chạy theo mình thôi, nhưng mà nó cứ mổ chân với tay thôi, hix đau lắm :((. Mình thấy nuôi sáo rất khoái, các bạn nuôi thử thì biết.

5. thuy_sau

thuy_sau Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng vậy nuôi thả sáo, bạn đi đâu nó cũng đi theo và mổ vào chân tuy đau thật đấy nhưng trông yêu lắm

6. khuyên mộc

khuyên mộc Active Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn có thể post ảnh của em nó lên được ko..mình chưa thấy chim náy bao giờ:D

7. nndung

nndung Member

Thích đã nhận:
    7
    sao sáo đen mỏ ngà ko thấy có bán nhỉ,hình như hiếm lắm thì phải.Em nghe nói sáo mỏ ngà khôn và nói giỏi hơn mỏ vàng,với lại trông nó cũng oách hơn mỏ vàng nữa.Em ở tphcm,chỉ duy nhất một lần nhìn thấy sáo mỏ ngà cách đây khá lâu và ấn tượng cho đến bây giờ,trông nó rất uy phong chứ ko có cái kiểu đỏm dáng,đẹp mã như sáo mỏ vàng.Biết bao mùa chim con rồi mà tìm nuôi ko thấy

8. thuy_sau

thuy_sau Member

Thích đã nhận:
    1
    đã hết mùa chim non rùi, bạn phải đợi đến cuối xuân 2009 mới có, sáo đen mỏ ngà cũng dễ tìm thôi nếu rơi vào mùa chim đẻ. Bạn ở sài gòn thì chịu khó lang thang ở các hàng bán chim cảnh. Còn những ai ở hà nội nên ra đường lê duẩn đối diện cổng công viên thống nhất ở đó mua của người bán rong sẽ rẻ hơn rất nhiều so với mua ở chợ,

9. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nếu bàn về nuôi chim biết nói, thì đúng là mình thấy có cảm tình với nuôi cưỡng nhất, đẹp mã, nói giỏi(chỉ thua nhồng), đặc biết thích vuốt ve ^^. có 1 con cưỡng trong nhà bảo đảm bạn sẽ thấy nhà cửa rất vui nhộn, đặc biệt là bạn sẽ luôn bị làm phiền vì tiếng chuông điện thoại reo đó . yếu điểm duy nhất của nó , cũng như các loài biết nói khác là...thường to xác, nên phân nhiều lắm T_T (ko nuôi lồng tre được vì ko giam nổi nó đâu ^^)

10. thuy_sau

thuy_sau Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nói đúng đấy, mình xin bổ xung thêm loài cưỡng bông sống rất tình cảm với chủ nuôi. mình chi ghét nhất ở nó là hay phá phách, mình nuôi nó bằng lồng tre nó phá tan tành mấy cái rùi, phải thay bằng lồng sắt cu cậu mới bó tay đấy, nhưng luôn dùng mỏ cậy cửa lồng, nhưng vô ích vì mình đã buộc chặt bằng dây thép mà :x. Còn về khoản ăn uống thì khỏi bàn, mình nuôi nó bằng cơm trộn thịt, rất tinh chỉ ăn thịt còn cơm nó hất tung ra ngoài, máng uống nước của nó mình thay liên tục vì toàn bị nó phá tan. Vừa bực lại vừa yêu nó,