chim đa đa con

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi yahuuvietnam, 17/5/15.

1. yahuuvietnam

yahuuvietnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    tình hình mùa này ông anh dưới gia lai bắt được 3 chú đa đa con đi theo mẹ kiếm ăn, mỗi tội bọn nó mới nở hay sao mà bắt từ sáng đến trưa die mất 1 chú còn 2 chú gửi lên daklak cho em nuôi được tầm 1/2 tháng rồi, chim đã khỏe mạnh ăn uống ok luôn. em toàn cho ăn sâu trộn chung với cám gà mà thấy ăn sâu ko à. bác nào cho em hỏi nuôi như vậy có ok ko ạ. nếu cho thêm kê + lúa trộn chung vào thời điểm này chim dã xơi được 2 thứ đó chưa ạ.
    hiện chim đã ra lông cánh + lông dưới cổ kéo ra sau cánh đã đổ lông trắng trắng rồi ạ.
    cho em hỏi thêm là nuôi chim con như thế sau này có luyện làm chim mồi được ko ạ. đang nhờ ông anh săn thêm cho vài chú chim con nữa mà chưa ra
    thanks

motngaybinhyen and BAONHJ. like this.
  2. yahuuvietnam

Thích đã nhận:
    47
    Mới về thêm 2 chú nữa mấy bác ạ. Video em nó e quay vội mấy bác xem tạm[video]https://youtu.be/x6igzpKD_Yk[/video]

3. dysjn

dysjn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    mình cũng có 4 em [​IMG]

4. yahuuvietnam

Thích đã nhận:
    47
    con của bác cỡ con của em đó. hôm qua em lại được người a dưới gia lai gửi lên 2 em nữa.........2 em này nhỏ hơn 4 em kia...........chuẩn bị sắm lồng tách bọn nó ra thôi chứ nuôi chung sợ chúng nó xúc nhau. bác nào rành món này cho em hỏi nuôi từ nhỏ này có làm mồi được ko ạ?
    bác dyjin cho em hỏi lũ đa đa nhà bác đã ăn thứ gì ngoài ăn sâu chưa ạ. lũ nhà em nuôi từ nhỏ toàn trộn chung sâu, kê, cám gà mà thấy bọn nó toàn nhặt sâu ăn thôi mấy thứ kia hình như chưa ăn, không biết cai sâu cho bọn nó ra sao nữa, ăn sâu miết chắc mạt luôn.

chaomaotanphu thích bài này.
  5. dysjn

dysjn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    của mình ấp trứng nuôi lên rất dạn ăn cám, sâu, trái cây.

6. yahuuvietnam

Thích đã nhận:
    47
    Hì. Dưới gl mới dt lên mới phát hiện 1 ổ 5 trứng nữa, tối nay đi úp luôn cả mẹ vs trứng gửi lên cho mình luôn. Giờ phải kiếm gà ấp phụ. Bác cho e hỏi trứng dd ấp mấy ngày thì nở ạ

motngaybinhyen thích bài này.
  7. hoangnguyendala

hoangnguyendala Member

Thích đã nhận:
    14
    tren gl nhiều da da nhi bác.dưới e ko còn.bác lấy ít nc nóng để nguội pha với cám roy trộn sâu quy vào.e nó ăn sâu bị dính cám là chén.chúc bác có bầy da da đẹp.

chaomaotanphu thích bài này.
  8. yahuuvietnam

Thích đã nhận:
    47
    tin buồn là con dd mẹ bị động tổ nên bỏ trứng luôn rồi. ngày mai trứng mới về tới daklak...........đang nghiên cứu cách ấp trứng bằng điện ko biết ra gì ko? gà nhà toàn gà lai nòi to chà bá chắc bỏ trứng vào cho nó ấp xong là chẹt bẹt luôn. bác nào biết trứng dd ấp nhiệt độ duy trì khoàng bao nhiêu độ chỉ em với ạ

9. dysjn

dysjn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    bác cho em xin sdt hoặc Fb nc giao lưu, fb của mình Pigeon Loi

10. yahuuvietnam

Thích đã nhận:
    47
    Minh KO xai FB BAC oi. Co gi Yahoo: alias_no_13@Yahoo.com voi e nha

11. yahuuvietnam

Thích đã nhận:
    47
    mới cập bến thêm 7 chú mới nở + 12 trứng đang nhờ gà mẹ ấp hộ nữa các bác ạ, mới chơi mà chim nó về nhiều quá nuôi cũng cực. đang nghiên cứu đóng avy nuôi đẻ xem sao........... mấy chú chim non vừa cập bến nè các bác
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=rhXxSHh0Frs&feature=youtu.be[/video]
    bọn lớn nhà em đã tách lồng 2 chú 1 lồng nuôi cho đỡ chật, kiểu này phải tốn tiền mua lồng nữa rồi
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=-5NmZVZ27lY[/video]

khainguyentan thích bài này.
  12. vonggaccu

vonggaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    bọn lớn nhà em đã tách lồng 2 chú 1 lồng nuôi cho đỡ chật, kiểu này phải tốn tiền mua lồng nữa rồi
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=-5NmZVZ27lY[/video][/QUOTE]
    Chào bác, bác có thể để lại cho tôi 1-2 con được không. thanks

tienvuong thích bài này.
  13. cuco

cuco Member

Thích đã nhận:
    115
    chào bạn, nhiều đa đa quá có thể để lại cho tôi 2 con được không hehe

14. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Sao mà nhin có vẻ nó ko dạn người bác nhỉ cứ phi ầm ầm như sơn ca ấy

15. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    chừng tháng trước thấy chỗ thuận kiều có bán 1 em lớn rồi, thấy lạ lạ, hj, mấy bác nuôi thuần hóa sinh sản luôn đi, chắc cũng anh em với gà thôi hà, nuôi con chắc dễ thuần hơn rồi

16. yahuuvietnam

Thích đã nhận:
    47
    tin buồn là bọn đa đa nó cứ lần lượt ra đi các bác ạ. chế độ chăm thì vẫn như bọn nhỏ là cám gà con + sâu quy +dế thế mà nhỏ chết hết, 6 con sau này to bằng vốc tay rồi cũng lần lượt ra đi. từ khi bọn nhỏ chết là em mua thêm thuốc gà toi, gà rù, tiêu chảy, vitamuin trộn cho ăn thế mà cứ lần lượt ra đi. buổi sáng còn khỏe mạnh, tối thấy gù lưng nuôi qua ngày hôm sau là lăn ra chết. buồn hết chỗ nói luôn, giờ còn dúng 2 chú ko biết có thọ nổi qua mùa mưa này ko? may mà có mấy người hỏi mình ko bán chứ nếu bán 1 là mang tiếng 2 là giờ chẳng còn con nào. bác nào có kn chỉ giúp em cứu nốt 2 em cuối cùng không ạ

cuco and khainguyentan like this.
  17. dysjn

dysjn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    4 con của mình lớn lên thì ko cho ăn sâu nữa nay lớn rồi[​IMG]

18. baphihg

baphihg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    946
    Loại này thấy cũng thích thích, nhưng giá cả có đắt không chủ thớt, nếu được chỉ mình mua với, mình ở tậ, tỉnh Hậu Giang

19. yahuuvietnam

Thích đã nhận:
    47
    bác có dk ghê. làm cho mấy chú chỗ ở lý tưởng quá. đa đa của mình cũng cỡ đó nhưng giờ còn mỗi 2 chú thôi. 1 chú mấy bữa trước yếu tưởng là ra đi rồi may sao trời nó nắng trở lại có dk phơi phóng hôm nay thấy cũng khá khá rồi hy vọng là em nó qua khỏi, hy vọng nữa là 2 chú còn lại đừng là chim mái hết..........không biết khi nào bọn nó trổ mã để phân biệt.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:07 PM ----------

mình không biết giá cả của bọn này ra sao vì mới chơi chứ bữa trước còn đầy đủ 6 chú đẹp khỏe nhiều người năn nỉ trả mình 1 triệu/ 1 cặp mình ko bán vì lỡ bán đi rồi sau này mấy chú con nào lỡ chết đi thì phải chờ tới đầu mùa mưa năm sau mới kiếm lại chim con mà nuôi được với lại muốn được trải nghiệm xem sao....cũng may là ko bán chứ không 1 là giờ ko còn em nào 2 là bị mắng vốn bán chim bệnh

khainguyentan thích bài này.