Chim Đa đa ngoài bắc

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi phamvansangvn, 20/5/12.

1. phamvansangvn

phamvansangvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    mình trơi đa đa ở ngoài bắc lơi ở TP HẢI DƯƠNG mình trơi và đi bẫy gô cũng được vài năm rồi thấy ngoài này phong trào trơi đa đa còn í lắm chỉ đi đánh về và bán cho người ta làm thịt thôi họa huần mới có người mua về nuôi trơi

2. Chuông Gió

Chuông Gió Member

Thích đã nhận:
    87
    Bác chơi như vậy hiện có con đa đa bổi nào nuôi đã gáy nhiều ko bác, em muốn tìm 1 chú mà khó quá. mong nhận đc sự giúp đỡ của bác.

vanthaohotel thích bài này.
  3. phamvansangvn

Thích đã nhận:
    337
    mình chỉ có đa đa mộc được vài tháng thôi vì ở nhà con mồi gáy nhiều quá lên chim mộc không dám gá đâu

hoanglamcusi and vanthaohotel like this.
  4. Chuông Gió

Chuông Gió Member

Thích đã nhận:
    87
    đa đa bổi thì giá cả thế nào hả bác. em đang quan tâm. loại này nuôi đi bẫy cũng hay lắm.

5. phamvansangvn

Thích đã nhận:
    337
    đa đa mới bẫy được giá 300 nghìn còn những con đã cho ăn thóc rồi giá 500 nghìn, những con đã thuần một thời gian đã chịu khi nhìn thấy người giá 1tr

hoanglamcusi and vanthaohotel like this.
  6. vanthaohotel

vanthaohotel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    625
    Mình mới thích thú chơi này ! phải chi bạn ở gần mình sở hửu một em mộc nơi thử ! Mình có hỏi thăm mua nhưng giá cao quá ! em bổi đã tập được ( chưa bắt bổi, giá 2,5tr ). Không biết giá như thế bình thường có cao lắm không ? vì chưa nuôi bao giờ nên cũng ngại khi bỏ ra ngần ấy lăm. Nếu có bổi nuôi, lỡ có gì cũng không tiếc lăm ! chúc thú vui ngày càng phát triển ! sẵn hỏi anh em nào biết bộ bẫy thường thì bao nhiêu một bộ ?

7. phamvansangvn

Thích đã nhận:
    337
    theo mình lếu bạn nuôi chim để đi rừng thì bạn lên nhờ ai đó đã có kinh nghiệm mua hộ bạn một con chim mồi mà chơi trứ còn bạn chưa biết gì về cách thức bẫy cũng như là cách tập cho chim bổi để thành chim mồi thì cũng rất khó thành được mồi còn con chim như bạn lói đúng thật là rá hơi cao, về bẫy thì mình tự làm lấy nên không biết giá

8. vanthaohotel

Thích đã nhận:
    625
    Cảm ơn Bạn đã tư vấn giúp ! Bạn Sang có thể chỉ cách làm bẫy được không ? vì mình nghe nói bẫy rất khó làm và có hỏi thử, một bộ bẫy đến 1tr ! muốn chơi mà thấy mồi và bẫy rát quá !

9. Chuông Gió

Chuông Gió Member

Thích đã nhận:
    87
    Cho em múa rìu qua mắt các thợ tí. hi.thật ra làm bẫy đa đa rất dễ bác ạ, bác chỉ cần nhìn thấy là có thể làm được thôi, cơ cấu hoạt đọng là thòng lọng rút thôi mà. giá cả thì ko đắt như bác nói đâu.

10. phongvi

phongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    bây đa đa làm cũng rễ ma cũng khó quan trong là khâU tết dây
    nều nói bấy chuẩn chỉ có người đân tộc mông họ làm giỏi
    con người kinh mình làm theo kiêu khác
    một bộ của người mông vào khoảng 500 Đến 600 nghìn
    còn bộ đẹp của người kinh làm bằng cước nhật xin, và khung thép không rỉ thì khoảng 700 đền 800 , nhưng rất bền đánh được cả ga rừng, bim bịp ,nhiều khi chiế gianh mắc vào còn không ra được

11. phamvansangvn

Thích đã nhận:
    337
    vâng mình săn sàng đầu tiên bạn da tiệm bán các loại dây thép kim loại,hỏi mua loại dây kẽm 4li về nhành bạn cắt thành từng đoạn môi đoạn dài 68cm bạn đo hai bên đầu mỗi bên la 20cm và bạn uốn cong hai đầu lại thành hình chữ u uốn song bạn mài hai đầu cắm xuống đất thành hình 4 cạnh có đầu nhọn, hoặc bạn mài thành hình mũi dao nhọn cũng được sau đó độ rộng của khung là 28cm bạn cắt một đọn sắt loại bé hơn là 3 hoặc 3 li bạn da chỗ thợ hàn bảo người ta hàn dằng ngang từ bên lọ sang bên kia bạn đo độ độ từ khung xuống chỗ để hàn là 3 phân thế là đẵ song bộ khung ,lếu khung mầu sáng bạn có thể sơn thành màu sanh họa đen cũng được đến phần se thòng bạn có thế se thòng bằng lông đuôi ngựa đực lẫn với cước nhật loại 0,1mm bạn đo dây cước cắt từng đoạn dài 35cm,sau đó bạn trọn lấy 4 hoặc 5 cái lông đuôi ngựa bạn nhớ đảo ngược chiều lông đuôi ngựa với nhau để khi ta se lái thì hai đầu sợi thòng đều bằng nhau cách se bạn đỏa ngược chiều các lông đuôi ngựa với nhau sau đó bạn đo lông đuôi ngựa và cước bằng nhau lông đuôi ngựa dài thì bạn cắt vợi đi cho bằng dây cước bahj buộc một đầu lẫn cả cước và đuôi ngựa với nhau còn một đầu còn lại để nguyên sau đó ta cần cái đầu thắt lút lại vài vuót thẳng từ trên đầu thắt lút xuống và ta chia dây cước và đuôi ngựa da làm hai thẳng từ trên xuống dưới bắt đầu se cước và đuôi ngựa lẫn vào nhau một tay ta cầm các sợi dây đã chia làm hai còn tay kia ta cầm đầu buộc và vặn theo chiều kim đồng hồ nhớ là vừa xoay vừa kéo cho thẳng để sợi dây đỡ bị cộn se ong ta thắt lút đầu dây cia lại với nhau thế là ta se song và tiếp đến ta buộc thòng
    đầu tiên là ta buộc thòng bé ta buộc làm sao cho cái thòng lày có thể thu vào và nhả da,hoặc như cái thòng lọc cũng được buộc song cái thòng bé thì tà kéo cho cái thòng chì còn độ rộ bằng cái đầu đũa,và ta dùng cái đầu còn lại luồn qua cái thòng bé đấy thế là ta có một hình tròn song ta buộc cái đầu đấy vào cái sắt nhỏ đã hàn ngang ở khung,lếu ngại bạn có thể dùng dây cước không cũng được bạn mua loại cước 0,50mm chỉ cần dùng một sợi thôi nhé và cách buộc thòng cũng như trên thôi không có gì khác cả cách buộc thòng vào khung mỗi khung ta buộc hai cái ngược hai cái xuôi ta buộc từ hai bên đo từ khung to da 4,5 phân và bắt đầu buộc cái lọ cách cái kia 4,5 phân ta buộc sông hai cái bên lày rồi soay sang đầu bên kia cung như thế mà buộc nhớ là hai cái bên lày và hai cái bên kia phải ngược chiều nhau,viết da thì hơi bi dài nhưng làm thỳ anh lắm thế song hoàn thiện cái dò

cuvietnam and vanthaohotel like this.
  12. vanthaohotel

Thích đã nhận:
    625
    đúng là có hình thực tế dễ hình dung hơn ! dù sao cũng cảm ơn bạn đã nhiệt tình viết ra. mình thử xem sao !

13. phongvi

Thích đã nhận:
    322
    bạn nên chọn loại dây kẽm không gỉ ý
    loại mà ở lõi của dây cáp quang ý , loại đấy khi cắm xuống đất cứng hoặc gặp phải đá thì không bin cong lọng

14. phongvi

Thích đã nhận:
    322

bachua and vanthaohotel like this.