Chim đang sung rồi lại mất lửa

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi cuongquephong, 6/4/12.

1. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    E có 1 chú bổi 3 tháng, cách đây gần 1 tháng nó sung lắm, ngày nào cũng hót, nhiều giọng và hót rất to. Nhưng sau đó e treo ngoài vườn,bị 1 My sổng chuồng của ai đó lao vào mổ tới tấp làm e ta tịt luôn mấy ngày. Sau lại hót nhưng không căng lửa như trước nữa, bây giờ e nó giảm hót hẳn,hót nhỏ hơn. AE cứu e my nhà e với, e sẽ hậu tạ! Hic...

KtsBim thích bài này.
  2. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Con này theo đơn của bác sĩ là bị mắc phải căn bệnh "Thần hồn nát thần tính"! Nếu muốn em nó trở lại như xưa thì không thể nóng vội được, hãy bắt đầu chăm em nó như chim mộc vậy, có nghĩa là trùm ao 2/3 lồng, để đất nơi yên tĩnh, không nghe con khác hót, chế độ chăm thật tốt, mới đầu thì ốp mái lâu lâu tý( 1 vài tiếng gì đó) sau thì hàng ngày cho em nó gặp nhau 15'nhưng đừng cho thấy mặt nhau. Đảm bảo vài tháng sau là em nó sẽ bắt chú mua bông gòn gấp...hehehh

KtsBim and cuongquephong like this.
  3. hieuboi123

hieuboi123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    hix mình mà gặp tình huống như bạn thì đã có được em "mi xổng nhà ai" kia chơi rồi :))... bỏ em mi xuống lửa này luôn ^^...bệnh em này thì thời gian sẽ chữa lành thôi,nếu muốn nhanh thì bạn nên ốp mái, ko có mái thì đi mượn :) chăn tốt là hót lại ngay, lần sau thấy mi sổng thì fai tìm cách bẫy nhé :)

Last edited: 11/4/12
  4. phucdanang

phucdanang Active Member

Thích đã nhận:
    86
    sao bác k bắt con chim sổng ấy nhỉ. chắc chắn con đấy ăn đứt con nhà bác rồi. bác cứ chăm một thời gian là chim lên lại bt ấy mà. họa mi căng với tụt lửa là chuyện cơm bữa thôi.

5. cuongquephong

Thích đã nhận:
    1,302
    E định để cho nó sống tự do, hót cho vui xom vui làng nên không bẫy, nhưng giờ thì e sổng ấy đã có chủ rồi bác ạ! E ôp mái, cho ăn cào cào, để nơi yên tĩnh nên giờ chú ta cũng tạm ổn rồi, cảm ơn các bác nhiều nhé!

Last edited: 19/4/12
    KtsBim thích bài này.
  6. mrrin

mrrin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    hình như bác này chuyên buôn bán chim phải k ta??????? sao kêu để nó sống tự do hót cho vui làng mak sao buôn bán chim zậy? :D e nghĩ bác nên thả con mi của bác ra chắc nó hót còn vui hơn đấy hihi

KtsBim, cuongquephong and dudon like this.
  7. cuongquephong

Thích đã nhận:
    1,302
    Bác cũng biết đùa đấy nhỉ? Nếu bác thuyết phục được AE trên diễn đàn này thả chim thì e cũng phóng sinh hoặc là tặng cho bác hết hê..hê..!!!!

KtsBim thích bài này.