Chim đẻ mà không ấp, ấp không nở.

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi Thu HY, 3/6/10.

1. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Chào các bác.
    Tôi có người hàng xóm muốn nuôi ghép chim cu đẻ, có vấn đề xin được mọi người giúp đỡ: Cứ khoảng 20 ngày là lại đẻ một lứa (đến giờ đã đẻ được 3 lần). Chim đực và chim cái đều tha rác, nhưng đẻ vài ngày mà không con nào vào ấp cả. Lứa gần đây chỉ chim mái ấp, ấp 20 ngày mà không nở (trứng có lẽ không có trống).
    Chim đực rất to-đẹp nhưng nuôi 5 năm lồng mà vẫn chưa nổi; chim mái là chim nuôi non lên khoảng 12 tháng tuổi.
    Rất mong các bác có kinh nghiệm cho ý kiến và hướng dẫn giúp.
    Xin được cảm ơn các bác, chúc các bác vui-khoẻ.

Hil and Thuyet Truong like this.
  2. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Bác nên thay trống đi, con trống phải căng một chút ít nhất phải gáy gù tốt rồi thì ghép mới thành công cao, còn vấn đề tha rác làm tổ và thậm chí cả hai con ấp bình thường nhưng vẫn không nở đấy bác ah, vì không có trống Bác nên thay trống khác đảm bảo thời gian 20 ngày của bác sẽ cho kết quả như bác mong muốn.

Thu HY, cudat, Hil and 1 other person like this.
  3. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Đồng chí Hoàn bây giờ bây giờ nghiên cứu cả cu gáy đẻ nữa à. Đã thật, mà bao giờ vô SG làm mấy kèo đây Hoàn ơi ? Anh có mấy kèo hay lắm chờ em vào đấy. Thân

cudat, Hil, hoan-nc and 1 other person like this.
  4. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Anh ơi, cũng có nghiên cứu một chút cho vui ấy mà cái mùa không đi bẫy được thành ra nghiên cứu ghép đẻ xem như thế nào, E ghép một con bông" đột biến gen" với con mái rừng bình thường nhưng cho kết quả giống mẹ như đúc A ah. heee, còn kế hoạch vào chỗ A gác là đúng ra 25-6, là 3 anh em có mặt nhưng vì lý do nên đã phải hủy vé A ah, hẹn một ngày gần nhất chắc là tầm giữa tháng 7 dương lịch A và mọi người để dành mấy kèo Bổi căng chút A nhé. Mà hình như đầu tháng 7 A ra Bắc đúng không để tụi em bố trí làm mấy kèo gác Ku và gác Chai A nhé.

nguoidaugio and cudat like this.
  5. lamtb

lamtb Active Member

Thích đã nhận:
    77
    theo mình bạn đang nuôi 2 con mái đấy.nhà mình trước cũng nuôi như vậy mà ấp không được.bạn nên thay con đực khác đi

Thu HY and loc ct like this.
  6. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Cảm ơn các bác.
    Quả nhiên các bác có cao kiến thật.
    Sau khi thực hành như các bác có ý kiến, kết quả khả quan ngay rồi các bác a: Thay trống khác vào, 2 con gù tít nhau và quấn quít nhau lắm.
    Hy vọng đôi uyên ương mới sẽ cho ra đời lứa chim hay.
    Trong khi chờ đợi thành quả, thay mặt bác hàng xóm và cá nhân tôi xin vô cùng cám ơn các bác.
    Chúc các bác vui-khoẻ.