Chim đẻ rồi, bây giờ phải làm sao?

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi dikus, 22/6/11.

1. dikus

dikus Member

Thích đã nhận:
    1
    em nuôi 6 con trong 1 lồng cao 1m7, dài và rông 1m,
    tư nhiên hôm trc chim em nó đẻ, và hiện giờ dc 2 quả trứng, em biết bây giờ phải làm sao nữa, mong các bác tư vấn giùm em.
    ví dụ như thức ăn cho chim con, thi phải mua loaig khác hay là bố mẹ ăn gì thì con cũng ăn như bố mẹ.
    lần đầu đẻ mong anh em chỉ giáo giùm

hoaphuly thích bài này.
  2. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    chim yến của bác đẻ rồi ah... bác bổ sung kê ruột và thức ăn mềm cho bố mẹ ... tự khắc nó mớm cho chim non à... hoặc trứng cút bổ đôi nhé

Last edited: 22/6/11
  3. dikus

dikus Member

Thích đã nhận:
    1
  4. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    sau tầm 13 ngày chim non nở, nếu trứng có cồ nhé. khi chim non nở thì luôn cho trứng và rau để chim mẹ mớm cho chim non bạn ạ

5. Storm

Storm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Bố là con hoàng kim hả bác ?Ổ cao ntn ghê răng phết

6. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Hi dikus, Bạn cứ để cho nó ấp, nếu có trống thì 13 ngày sẽ nở, cho ăn bình thường,khi có chim con cho tăng cường rau mỗi ngày nha, Chúc bạn sớm có chim con, thân

7. dikus

dikus Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng chẳng biết bố lad con nào nữa, chỉ biết rằng con mái nó đẻ, con 2 con trống cứ đòi vào tổ con mái, rồi 2 con trống nó đánh nhau chí chóe,
    như thế khả năng trứng có cồ có cao ko các bác?

8. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Hic, bác nuôi thế này chắc con nó ra rơi vào tình trạng như Tần Thủy Hoàng
    Khi nào chim nở tăng cường rau và trứng, quan trọng nhất là rau, tốt nhất cho ăn cải chip và xà lắch, lúc nào cũng phải có rau trong lồng
    Chúc bác có những chú chim đẹp

9. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    ai cũng bảo là tổ cao quá mà chả thấy khuyên nên hạ thấp xuống gì cả nhỉ?

10. Storm

Storm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chim non sau này tranh nhau ăn, cháu nào háu ăn quá khéo lại thành batman bác nhỉ, ối em ko nghĩ nữa đâu, sợ lém :-ss

11. dikus

dikus Member

Thích đã nhận:
    1
    tức là em nên hạ tổ xuống dưới đáy hả các bác? nếu bjo hạ xuống chim nó co ấp nữa ko? hay là nó bỏ tổ ko đẻ nữa

12. dikus

dikus Member

Thích đã nhận:
    1
    tình hình là htrc em có bỏ vào lồng 2 chú yến phụng...thế rồi tổ chim có 2 quả bjo còn có 1 quả( em nghĩ yến phụng nó ăn trứng thế nên đã băt ra nuôi chuồng khác rồi)....mà 3 ngày rồi ko thấy quả nào nữa..chỉ thấy chim mái ấp suôt thuôi...như thế nó có đẻ nữa ko?...hay nó sợ nên ko đẻ nữa?

13. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Thường thì chim yến đẻ quả chót có màu xanh nhạt. Bạn kiểm tra lại thử. Chim yến ấp 13 ngày thì nở nhưng không biết tình trạng chim trống của bạn ntn nữa nên không dám nói về trứng của bạn có cồ không. Bạn để nó ấp khoảng 5-7 ngày, lấy trứng ra xem, nếu có màu tối đục là trứng có cồ và cho chim ấp tiếp, nếu trứng vẫn trắng hồng thì ngược lại. Mắt bạn nếu chưa nhìn quen nhì tốt nhất bạn nên để đủ 13 ngày. Nếu chim nở cho thêm rau cải xanh, rau diếp và trứng gà luộc vào cho chim mẹ mớm cho con. Chúc bạn thành công.

14. huyanhhp

huyanhhp Member

Thích đã nhận:
    5
    lồng của câu ây cao 1,7m mà chuyển xuống thấp thĩ coi như chuyển ổ rồi vây con mẹ sẽ bỏ ổ .vây kệ nó thôi bạn ạ.chúc bạn thành công và có một nứa chim đẹp

15. dikus

dikus Member

Thích đã nhận:
    1
    đau quá các bác ah....em thấy các bác..... khuyên nên hạ thấp ổ.....nên em cungy lam theo chỉ giáo của các bắc tiền bối.....
    ai ngờ..... chim của em no ko dẻ nũa....bjo chi còn đúng 1 quả( ma thường thì tụi nó đẻ đến 5 quả..ko biết có đúng ko)
    lúc thì em nhìn thấy nó ấp....lúc thì ko....nói tóm lại bjo nó.....ko chịu ấp ở trong tổ như lúc mói đẻ nữa.
    các bác biết khoảng bao nhiều ngày nữa thì nó lại đẻ ko?

16. Storm

Storm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Trong avi nhà bạn có trống nào căng có thể đạp mái ko ? Yến mái nếu ko có trống đạp thường đẻ ít quả hơn(??)
    Nếu ko phải ấp+nuôi con thì khoảng 2-3 tuần là đẻ tiếp lứa sau.
    Em mái nhà mình đợt rồi chuyển nhà tha lồng đẻ đi vòng quanh HN vẫn đẻ tiếp và ấp như bình thường.
    Yến đẻ trong avi cùng nhiều chim khác ntn mình chưa có kinh nghiệm, bạn có thể nhờ các bác khác tư vấn thêm

17. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Đâu phải có trống thì đẻ nhiều, không trống thì đẻ ít bác ơi! Nhưng bạn dikus chuyển ổ là không hợp lý rồi. Cũng có nhiều con mái ngoan, bạn chuyển ổ vẫn ấp bình thường nhưng đa số thì ngược lại.
    To dikus: Bạn mang ổ ra ngoài và khoảng 15 ngày sau thì cho vào nhé. Bạn không nên nuôi kiểu avi với yến. Tình trạng đực mái khó nhận biết và nó chịu tác động của những con chim khác nữa. Chúc bạn thành công.

18. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Chim đẹp quá, mà sao bạn lại để chung lồng nhiều chim bố mẹ 1 lông luôn vậy?

19. nguyenviquoc

nguyenviquoc Member

Thích đã nhận:
    4
    em cũng đã từng ham hố nuôi yến trong aviary, kết quả là không có ổ nào ra hồn cả, em khuyên bác nếu muốn tăng số lượng đàn chim thì bác nên tách cặp ra nuôi riêng, chim con thu được thì bỏ vào aviary, chứ bác nuôi kiểu ấy tỉ lệ thành công rất thấp.
    Thân :)

20. azometal_re

azometal_re Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    tốt nhất bác tách ra chứ nuôi kiểu này chẳng ai đảm bảo cho bác là nó không ảnh hưởng tới con non đâu. nhỡ nó đánh nhau phiền lắm. chọn 1 con trống rồi tách ra