chim đi phân có màu cám...

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi socoladang, 14/5/12.

1. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    mấy hôm gần đây phân chim nhà em đi có màu cám...không giống bình thường...liệu có phải thế là bị đi ngoài không???và nhìn nó có vẻ chậm chậm...ít hót và hay nằm trên cầu mong các bác cho em lời khuyên.....( em vẫn cho ăn cám cũ, không đổi cám )

2. hoangchanhthu

hoangchanhthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    chim ăn cám có màu cám thì có nguy cơ là phân sống. ăn cám ỉa ra nguyên cám thường đóng thỏi nhưng cám ở dạng sệt sệt. cám mà đẹp theo quan điểm của mình thì phân phải đóng thỏi. khô có đen có trắng. hoặc ăn giống như chim ăn côn trùng thì mới gọi là tốt đc. nguyên nhân chim ăn phân sống cũng nhiều nguyên nhân lắm như bạn thay đổi mồi tươi đột ngột ngay choa ư thứ ngày mai cho ăn thứ khác thì chim rất dễ bị đi ngoài. hoặc là phân ẩm mốc. thường mấy con chim bị phân sống rất háo mối tươi. cánh xệ xuống và chim hơi lù đù do ko hấp thu đc dinh dưỡng
    thân mến

3. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    bác ra mua men tiêu hóa sống của Phamarvet về trộn cùng cám cho chim ăn có khi hết đấy.

hongphucc thích bài này.
  4. duc do

duc do Member

Thích đã nhận:
    29
    Kinh nghiêmn của tôi, bạn tham khảo nhé. Bạn có thể cho chim uống nước chè mạn hoặc lấy vài búp sim hay búp ổi pha nước nóng (nhớ để nguội) cho uống cũng ổn. Chú ý hết ngày phải thay nhé.

hongphucc thích bài này.
  5. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    thanks các bác nhiều...để em về áp dụng cho em nó xem sao...đúng là em thay đổi mồi tươi từ dế sang cào cào...nhưng làm sao mà ảnh hưởng được nhỉ???em nó có vẻ lù đù..ít hót hơn nhiều...hic...