chim di tiêu chảy làm sao chữa đây !!!!!!1

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi cutichoichim, 2/11/07.

1. cutichoichim

cutichoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    làm sao chữa bệnh tiêu chảy đây ha? cac' bac'
    Em làm thưc ăn 1lon đậu xanh/10trung ga/1 lon sâu/2 muỗng mật ong thế sao con chim đi ngoài ghê qua' a:crying: phân lỏng nữa .
    Các bác giúp em khắc phục cái:crying:

2. tanhnue

tanhnue Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Chim khuyên của bạn bị tiêu chảy có thể do nhiều nguyên nhân:
    - Chim bạn mới nuôi nên bị sốc .
    - Do nước uống không được thay thường xuyên.
    - Do cách làm và bảo quản cám chưa đảm bảo, để cám bị mốc.
    - Do trong cám có quá nhiều đạm.
    Để khắc phục tình trạng này, theo tôi, bạn nên xem kỹ lại quá trình nuôi, chăm sóc và chế biến bảo quản thức ăn để tìm rõ nguyên nhân, từ đó mới có cách chữa trị hợp lý.Trước mắt, bạn có thể chịu khó thay nước thường xuyên, chỉ cho ăn cám cò không thôi, tạm dừng việc cho ăn hoa quả. :applause: Hy vọng là chú khuyên của bạn sẽ chóng khỏi.:applause:

3. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Vậy thì rõ rồi do cám của bạn, 1 lon tương đương 250gr, với 10 trứng thì quá nhiều nếu là chim mộc (bổi) còn nếu thuộc thì có thể không sao nhưng khoảng 1 lon sâu thì potay :laughing: , lại còn 2 muỗng mật ong nữa thì sao không đi chảy được, bạn nên giảm lại tỷ lệ các thành phần đạm trong cám, nếu là chim mới bắt về thì cho ăn cám nhạt thôi.
    Khuyên là giống chim bé nên hệ tiêu hóa nó cũng bé tương làm sao chịu nổi các thành phần trong cám của bạn.

4. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    10 trứng chim bị đi ị là đúng rồi....................................

5. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    chim khuyen là con ăn và ịa ra luôn lên cố gắng đừng để nó hỏng đường ruột nha .Bạn lên xem lại cám bã của mình .

6. cutichoichim

Thích đã nhận:
    4
    Em xin cảm ơn nhìu #:-S Nhưng Bác nào có thể bật mí về cách trộn cám đúng tỉ lệ ko em mới vào nên chưa bít nhìu lắm :-S .Nếu bác nào có lòng em cám ơn nhìu nhìu:-*

7. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Nuôi khuyên có một cái mà ai nuôi cũng bị mắc phải đó là khuyên bị đi ngoài. Phần chữa trị thì mọi người đã nói ở phần trên rồi nhưng cái quan trọng nữa là nếu khuyên bị đi ngoài nhiều thì chú khuyên đó nuôi cũng không líu được, nếu líu thì cũng không hay vì chú khuyên đó bị mất khí, không còn hơi mà líu nữa. Thế nên bạn phải chăm chú khuyên đó cẩn thận đấy.

8. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    tui cũng có 1 con nuôi 3 năm rồi, bây giờ bị đi ngoài tui đã tìm nhiều cách trị mà kg được, có lẽ phải phóng sinh nó thôi. xin chia buồn.

9. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác thử chuyển loại cám thường người ta bán 10k 1 lạng ý. cho con của bác ăn một thời gian, khi nào ổn định thì mới cho ăn cám bác tự làm, bác đấu 1 nửa cám của bác làm với cám mà bác mua 10k 1lang ý, cho an khoảng 1 tháng, xong rồi thay bằng cám bác làm. cách làm cám đã có nhiều bài viết lắm rồi mà. bác xem lại mấy chủ đề về cách làm cám đi.

10. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Theo mình thì chưa có kinh nghiệm làm cám mình cứ chơi strongboy là khỏe nhất, chim đi phân rất tốt cho dù là chim mộc dở, phân đi kg hôi. Sau này con chim quen rồi ....mình có kinh nghiệm rồi thì mới làm cám. Chứ chim mới về tống cám nhiều trứng là nó đi ra nước đến ....dieeeee....luôn. Đó là suy nghĩ của người ít kinh nghiệm như mình ,,, còn các vị trưởng lảo thì có cách nào thì chỉ bảo nhé...Thanks

11. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Lý do chm của bạn đi ỉa là do cách làm cám chưa đúng mà làm cám quan trọng nhất là sấy cám công thức làm cám thì ai cũng nói vanh vách vấn đề làm như thế nào để đúng tiêu chuẩn đúng kĩ thuật

12. cutichoichim

Thích đã nhận:
    4
    các bác biết ở Huế bán cám strongboy ở đâu ko chỉ em cái :( ????????

13. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình nghe nói cám strongboy là dopping có phải không

14. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chơi strongboy thì đắt tiền quá, tôt nhất là ra hàng anh tuấn tăng ở tăng bạt hổ mà mua cám về, cho ăn đều đều, mới chơi thì em không nên làm cám. anh cung chẳng biết làm cám hehe.

mình nghĩ cám strong boy không hẳn là strong boy, cám này làm cho chim khỏe, khỏe thì nhanh líu, nói chung là nếu có điều kiện thì mua loại này mà dùng, không thì bạn có thời gian làm cám là tốt nhất.

Last edited by a moderator: 10/11/07
  15. Vuchinhdung356

Vuchinhdung356 New Member

Thích đã nhận:
    0
    chim đi ỉa

Ca này tôi đã găp,ở cả gáy,chào mào,khuyên.tôi thường dùng thuốc:BEBERIN 0,01g.con gáy thì nửa viên .chào mào ít hơn còn khuyên chỉ 1/4 viên ,đem nghiền nhỏ cho vào cóng nước.cỏ thể cho thêm một hoặc hai hạt muối ăn.hiệu quả ngay.đương nhiên là phải chữa kịp thời.bạn thử xem !thuốc này có vẻ cũng lành.mong bạn cũng mát tay như tôi.

16. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    chim bị đi ỉa hả cách chữa này không cho ăn cám nữa ,chỉ cho uống nuớc ăn chuối tây .mỗi ngày cho ăn 1 miếng= ngón chân cái sau vài hôm thấy nó ỉa phân sệt sệt thì ngừng một cho ăn cám trongboy hoặc cho ăn cám cò là hết ngay tốt nhất cho ăn trongboy chim lại sức nhanh không bị đi ngoài bao giờ trong cám chằng có thuốc kích gì cả mà cám nguời ta làm = máy móc mọi thứ ổn định từ nhiệt độ đến cân nặng các thành phần lên cám sản suất luôn luôn ổn định lên chim khỏe và nhanh líu chỉ vậy thôi

17. Vuchinhdung356

Vuchinhdung356 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi có toa thuốc cấp cứu. mạn phép xin trình bày:dung 1/4 viên BEBERIN 0,01g một hoặc hai hạt nuối ăn,cho vào nước uống .ổn liền.

18. lượng

lượng Guest

tôi có 1 chim khuyên rất to mồm và có khả năng làm khuyên đấu được , nhưng rất buồn là vừa phát hiện em bị mọc mấy cái mụn ở chân không hiểu sao lại thế, chim vẫn nhảy khoẻ mạnh
    CÁC BÁC NÀO CÓ KINH NGHIỆM XIN CHỈ BẢO GIÚP CHO
    THANKS !!!

19. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    thì bắt nó ra lấy con dao cắt nó đi là xong ^_____^

20. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ban nên cho 5 trứng thôi . o nha mình sử dung bột đậu xanh dùng để uông làm cám ko hà .1 bịt bột minh trộn 5 lòng đỏ trứng . chúc thành công. nếu chim đi wa lỏng thì nên trộn trem cám BA VÌ vô. chim sẻ hết ngay. chúc thành công