Chim dữ đã qua 6 tháng lồng!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi mrcucuom, 1/11/13.

1. mrcucuom

mrcucuom Active Member

Thích đã nhận:
    362
    Con này em theo 2 ngày mới tóm được. mà dàn cườm vẫn chưa ưng ý. Các bác xem cho ý kiến dùm em với.

Last edited by a moderator: 5/11/13
  2. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Nhìn con chim đẹp và chuẩn quá anh ơi, lông này thì cườm vàng phải nhiều chút nữa thì trông hợp cách hơn. E cũng có một con lỡ giống hình hài nhưng chưa được liền lạc như con của anh. E đón con này tông đồng, nước chơi nhanh, bền, bài bản, nhưng hoi nóng chim và có khả năng mới tập sẽ chòi lồng chút đỉnh (em chỉ đoán mò thui).

Last edited: 1/11/13
    minh vũ, hhhnam, thanhchim and 23 others like this.
  3. mrcucuom

mrcucuom Active Member

Thích đã nhận:
    362
    con này đúng là gjong đồng. về làm vơj môj liên tục tu 5h30 cho tơj 10h mà ko nhảy. Con mồi của mình khè tiếng luôn. Ngày hôm sau mjh lên tạo thế ngon lành và chờ đợi. Nhưng lần này hăng quá nên nó nhảy thẳng vào lụp luôn ko thèm vào thế. hi. Mình còn 1 chú nữa tướng ngon hơn chú này. Bữa nào rãnh sẽ up nhờ a em cho ý kiến.

tdj_phan, catphien, hhhnam and 13 others like this.
  4. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Vậy em chém cũng đúng tí nhẩy, con này cũng bắt đầu gáy nhiều rùi phải ko ạ? a pót con còn lại lên đi, mong được sớm nhìn thấy hình con kia.

5. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    e không biết xem nhưng nhìn thì đúng là chim đẹp chúc cụ có nhiều bổi hay

6. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Chim chơi chậm không nhanh, siêng trở nước, đảo giọng liên tục, sau này ra mồi hơi chậm sào, gù rất khá và siết. Tuy đen nhưng nuôi nhanh nổi. Một con chim rất khá, a cố giữ mà nuôi, e cũng hay ra và có thời gian học ở Phú Yên 5 năm, vùng La Hai, Sông Hinh, An Hải và Sông Cầu có khá nhiều chim hay. Đặc biệt tại Sông Cầu có một a tên là Thuận, a này rất có duyên bắt chim dữ và chim hay, đánh đất là chủ yếu, nhà a ấy gần khu đô thị mới đó a . Tại đất Tuy Hoà, năm ngoái có một chú đã lớn tuổi, chú ấy mua được một con mồi ngoài Bình Kiến. Gần chỗ trạm cân cũ thuộc cây số 8, con này bắt chim quả là đại tài khó có con nào qua được. Trong lần đầu tiên được ra rừng tập, nó túm liền một lúc 3 con cùng một cây (bằng lụp chợ, cầu tử ngắn ngủn), kể từ đấy chỉ trong vòng gần 1 tháng mà nó túm được 13 con bổi trận. Nghe tin e tới hỏi mua, chủ cũ là một người chăn bò bảo đã bán 3,5 củ. E tiếc đứt ruột, chỉ chậm một bước thôi a ah. Anh ở Tuy Hòa không biết có nghe con mồi này không? E cũng hay ra Tuy Hòa mua phôi cây cảnh tại phường 08 và 09, nếu được có lẽ e xin a cái số điện thoại, khi nào ra e gọi cho a ra quán chém gió cho vui nhé.

Last edited: 4/11/13
  7. Như Hoa

Như Hoa Black list

Thích đã nhận:
    37

con đó hiện đang ở hà nội anh Thuận bán cho anh QUốc Anh 3.5 triệu sau đó thì vào tay một người cùng bạn với anh ấy và hiện đang ở Hà nội.

8. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Ôh hóa ra nó đang ở Hà Nội ah? Tôi cứ tiếc con đó mãi, vì chỉ chậm có một bước chân. Nó không to lắm đâu, chỉ độ chừng con cu ngói, treo lên cây việc đầu tiên là nó làm vài sạc gù súc miệng ngay. Tuy nhỏ con nhưng nó như là loại không phổi, gù, kèm cả ngày, rất ít thúc.

9. Như Hoa

Như Hoa Black list

Thích đã nhận:
    37
    con đó cũng tạm được thôi anh, được cái sát bổi,nghe đồn ông còn mấy con bổi rất chuẩn và con mồi đất gù khá dữ. Về tuổi nghề và kinh nghiệm cu gáy cũng thuộc hàng cao thủ, tiếc là nói chuyện và gần gũi rất khó bởi anh ấy ít nói và khó tính.

thanhchim, NHAT DUY TH, codo and 3 others like this.
  10. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chào bạn Như Hoa! mình ở quận Hoàng mai, Còn bạn? Có dịp anh, em mình giao lưu!

NHAT DUY TH, codo and minhtrithanhtra like this.
  11. Như Hoa

Như Hoa Black list

Thích đã nhận:
    37
    cũng có thể nhầm vì con anh QUốc anh mua là mồi chai, con bác nói là mồi lỡ có sự nhầm lẫn?

12. võduyanh

võduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    319
    Bác đưa hình mờ quá, nhìn chim không rõ lắm, lần sau bác đưa lại hình nào rõ nhìn hơn tí nhé.:D

13. mrcucuom

mrcucuom Active Member

Thích đã nhận:
    362
    Mình đang làm việc ở tuy hòa 2 năm trở lại đây.Cũng chưa quen bjet nhjeu nen chưa nghe con moj anh noj. Khi nào bạn ra tuy hòa alo cho mình(01682119335) mình tên khôi

14. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Anh Khôi post con bổi còn lại lên đi anh, em đang chờ đó nha. Nghe anh tả mà em cứ muốn xem.

15. mrcucuom

mrcucuom Active Member

Thích đã nhận:
    362
    Hiện tại mình đang đi làm xa nhà. Chỉ có chủ nhật mới về nhà. Để tuần sau mình về chụp ít hình anh em xem thử thế nào?

16. mrcucuom

mrcucuom Active Member

Thích đã nhận:
    362
    Chào các bác trên diễn đàn! Hôm nay mình up hình con bổi còn lại mong được sự nhận xét phân tích từ anh em trên diễn đàn để mọi người cùng nhau học hỏi trau dồi kinh nghiệm chơi chi cu gáy!

Last edited by a moderator: 21/11/13
    cuvietnam, yeuchimgay, Nvlong and 5 others like this.
  17. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Kính chào anh!
    Theo em con này dễ chơi hơn con trước nhưng độ bền thì em nghĩ không bằng. E thích con thứ nhất hơn nhiều anh ạ. E dự đoán là con sau này chơi nhu cương hơn và con trước chơi thiên về gù và đè bổi nhiều hơn.

Vài lời vui cùng anh, e nghĩ chỉ là dự đoán thôi, anh là người bắt thì chắc anh rõ hơn ai hết.

Last edited: 13/11/13
  18. võduyanh

võduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    319
    Con này hở lưng, cánh không khít lắm, cườm có đuổi dế, được dàn cánh nhặt, hình như mắt hơi lồi phải ko bạn? Mình ở Bình Định, bạn công tác ở Phú Yên ah? có chú mồi nào chiến ko? nếu có đưa hình ảnh chú nó lên anh em chiêm ngưỡng chém gió tí nào. Thân!

ancugay, binhbaohiem and yeuchimgay like this.
  19. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Con này là đẹp rùi chủ top ơi, đây là cu dữ cố gắng chăm sóc em nó sẽ là con mồi thiện chiến tương lai, cườm thì ít nếu tí nữa là chuẩn

mrcucuom and ancugay like this.
  20. mrcucuom

mrcucuom Active Member

Thích đã nhận:
    362
    Cảm ơn các anh em đã góp ý. Con này không biết sau này thành mồi có hay không chứ thật mình bắt được nó cũng do may mắn. Em nó ở ngoài là chim cảng rất dữ. Nhiều con mồi bị bể vì nó rồi. Tính luôn mình là người thứ 14 tới tìm nó để phục. Hôm đó trời không nắng mà có mưa nhẹ em vác con mồi cây gù rất cứng nhưng mới bắt được có vài con thôi tới lãnh địa của nó khoảng 6h hơn. Chim mồi của mình không chịu gáy mình tưởng chắc thu mồi đi về cho khỏe nhưng lát sau nó về đậu ở cây gần đó gáy một mình. Con mồi của mình thấy dáng chim ngoài nên thúc dồn và gù mấy hơi. Nó ở ngoài cũng làm lại nhưng gấp đôi, nó cứ thúc dặm, gù bo, nói chung là không thiếu nước gì mà chỉ đứng im ở cây bên cạnh làm thôi không chịu chung cội với con mồi. Khoảng 8h có em mái nghe tiếng chim con mồi phê quá nên phi vào cây thế là nó liền sàng qua chung cây với con mồi thế là trận đấu ác liệt diễn ra. Nó gù con mồi của e từ tốt tiếng sang khè tiếng rồi tắt tiếng luôn. Nó đi ra ngọn cành thế nhìn con mồi cứ con mồi nhúc nhích là nó gù. Con mồi gáy không ra hơi nữa cứ cú..cú.. như gà bị toi. Nó thì đứng ở cành thế gáy gù như thác đổ. Mình coi lại đồng hồ đã 14h38' rồi, mình định đuổi nó đi để cứu con mồi chứ ko nó bể luôn quá nhưng cũng tiếc con bổi. Đến 15h hơn tự dưng con mồi gù lại, nó làm 5 lao liên tục, con chim ngoài cũng làm lại 7 lao và tiến vào thế gần lồng, 2 con gù đấu thêm hơn chục lao nữa là nó nhảy một cái phạch. Wa đã.. Mình mừng quá nhảy ra gỡ nó băng qua đám dưa mới trồng bị chủ chửi qua trời, khi đưa lồng xuống tay con run run, miệng thì thở hì hục. HIhi. Nhanh chóng mang về thả ra lồng để ngắm. Con mồi của mình cũng từ đó mà bị bể, Bữa sau mang ra rừng nó bị cấn tiếng mấy con giọng như con mình vừa bắt, nó không chơi nữa. Nên mình quyết tâm nuôi con này xem thử sau này nó ra mồi thế nào. Mình nuôi nó tới nay đã gần 3 năm rồi.