Chim em đẻ rồi :))

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Quâ, 30/1/11.

1. Quâ

Quâ Guest

Hôm nay nghỉ làm về sớm mang chim từ trong nhà ra sân ngắm, cứ thấy 1 chú trống nằm trong ổ không chịu ra.
    Ai ngờ 1 lúc sau nó ra em thấy có 2 quả trứng bé như hạt đậu phộng trong hộp mứt :))
    Nhưng mà nhờ quan tòa xử án giúp ạ :(( giờ e ko biết giải quyết sao vụ này.
    Chuyện là em vẫn đang nuôi 2 trống 1 mái.
    1 con thì rất chăm làm tổ, 1 con thì đẹp và bảnh chọe hơn thì lười hơn nhưng hôm trước thấy thằng bảnh chọe phang con bé mái rồi, đến hôm nay thì thấy cả 3 con đều vào tổ ấp trứng......chứ không đánh nhau, mà con trống chăm chỉ còn nằm ấp nhiều nhất....giờ mới chịu chả biết giải quyết sao nữa, thằng nào sẽ là bố lũ trẻ nhỉ???? vì e tính chút nữa đi mua thêm 1 em cho chúng nó có đôi có lứa~X(

Chim manh manh Nhật ạ

Last edited by a moderator: 30/1/11
  2. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    xin tý hình đi bạn ơi, chưa biết là chim gì cả. nhưng dù sao cũng xin chúc mừng

3. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Chắc là đôi zebra rồi...Chúc mừng đồng chí nhé :) chim nhà mình lứa rồi được 1 trứng nhưng chắc do bố mẹ thiếu kinh nghiệm nên không nở, cộng với HN mấy ngày rồi lạnh vô đối :( hy vọng sang xuân ấm áp sẽ có lộc lá hơn :)

4. badmanhanoi

badmanhanoi Member

Thích đã nhận:
    3
    chào các bác !
    tiện thể bác khoe chim bác đẻ , e cung khoe luôn , chim e cũng đẻ rồi !!
    nhà e nuôi 2 lồng vẹt , 1 lồng uyên ương trắng thi kết quả là uyên ương đẻ lần thứ 3 được 3 trứng (hai lần đầu đẻ xong toàn mổ vỡ trứng) mà lần này có vẻ ổn vì chim bố chim mẹ thay nhau ấp.
    yến phụng thì đẻ 2 trứng vào cóng thức ăn , e đã nhặt bỏ vào tổ nhưng chưa thấy đẻ tiếp
    nhưng nói chung là với thời tiết Hà nội lanh thế này mà chúng nó chịu đẻ cho cũng là có hy vọng rùi .
    tiện thể các bác cho e hỏi , e nuôi thêm hai cặp uyên ương và thả chung trong một lồng to nhưng hai con lớn hơn đuổi đánh hai con nhỏ dã man , giờ có nên để kệ chúng nó tự thích nghi không hay tách ra nuôi riêng?
    (xin lỗi bác chủ thớt vì e buôn ở đây nhé , tại chim e cũng đang đẻ mà :)) )

5. badmanhanoi

badmanhanoi Member

Thích đã nhận:
    3
    À , tiện thể cũng cảm ơn bác chủ thớt đã chỉ cửa hàng bán Manh manh Nhật ở Kim ngưu , e đã qua xem chim nhưng thấy chim non mà có vẻ yếu quá , lại toàn mầu trắng nên không mua .
    Xin hỏi bác luôn , chim đang đẻ của bác cũng mua ở đấy ah ? nếu ok như bác thì e sẽ làm hai cặp nữa .

6. Quâ

Quâ Guest

Em mua chỗ đó đó, được gần 3 tuần thì đẻ. Chim ở đó nuôi yếu về cho ít thuốc cảm khung chỉ với mấy loại vitamin B giờ khỏe lắm, chút nữa em ra mua thêm 1 em mái nữa cho chúng nó có đôi có cặp đi ăn Tết

7. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Theo mình thì bạn nên tách anh chàng đẹp trai ra, em mái có cồ với anh chàng nào không quan trọng bằng việc anh chàng nào sẽ nui nấng tụi nhỏ thành tài :D. Thân

8. Quâ

Quâ Guest

sáng nay đi mua thêm 1 em mái, chán đời thế nào mà lúc mở cái túi ra không cẩn thận nó bay mất tiêu. chán thật