Chim gáy bạch tuyết của NAMNHI

Thảo luận trong 'Cu mầu' bắt đầu bởi NAMNHI, 25/8/08.

1. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Em mới tậu được chú chim gáy trắng. Xin đưa hình ảnh em nó lên để nhờ mọi người đánh giá giúp!
    Đây ạ! bản mặt của em nó đây:

[​IMG][/IMG]

[​IMG][/IMG]

[​IMG][/IMG]

Cảm ơn mọi người đã chiếu cố nhận xét và đánh giá!

Last edited: 25/8/08
  2. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Bác NamNhi có con gáy của bác trông đẹp ghê, nhưng nhìn giống Chim bồ câu nhiều hơn,:laughing::laughing: không biết nó có gáy giống gáy của mình không nhỉ? có vẻ như gáy non, mà đoán không nhầm con gáy này xuất xứ ở bên Thái Lan thì phải, trước đây cũng có xem một số hình ở trên diễn đàn đưa lên, chỉ phỏng đoán thôi nhé. Gáy lạ mình không biết nhiều lắm. Nếu đúng Gáy của VN mà đột biến gien thì chắc là quý phải biết:applause::applause:. chúc mừng bác có một con gáy hàng độc:applause:

BigBird thích bài này.
  3. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Con này là Gáy 100%, căn cứ vào con mắt và cái hình cuối (H2) Mình khẳng định thế,
    Nhưng màu lông của nó thì quá lạ, Không phải là trắng mà là Gạch bông, rất chi là ngộ.
    Nói gì thì nói, Chúc mừng cho nhưng ai có được Em nó, Chúc Mừng Bác NAMNHI.

4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Thêm vài hình nữa ạ!
    [​IMG][/IMG]

5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Mình xin upload lại mấy tấm hình của em nó!
    [​IMG][/URL][/IMG]

6. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    :applause::applause::applause: Chúc mừng bác có con gáy đẹp.Năm nay bác sao thái dương hay sao mà nhiều lộc thế nhể.

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    [​IMG][/URL][/IMG]

8. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Con này thay lông xong em nghĩ nó màu xám chứ không phải màu trắng, không biết có cườm đen không? Con này không biết có họ hàng cả con của bác SaLeHa không nhưng nhìn qua ảnh thấy giống lắm mỗi tội là con trong Nam, con ngoài Bắc.Nhưng đúng là hàng "THUỐC ĐỘC" chúc mừng bác

9. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    hàng độc quá anh ui! Không biết trống hay mái nhỉ??Nhìn hình thì con này 80% là trống rùi (đoán mò thôi), chờ nó thay lông xong thì đẹp "trai" thôi! Chúc mừng anh nhé!

10. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hàng độc quá,mới nhìn đỏ hoe giật cả mình.Gã da đỏ này tướng đàn ông lắm trông như cao bồi vậy chắc chú chàng rồi, Nó gáy chưa bác ơi?

11. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Trước mắt theo như các loài chim khác người chơi luôn tìm kiếm những con chim có biến đổi so với bình thường (Chào mào hoa mơ, Chòe hoa mơ, Mi mơ...)
    Chúc mừng a NAMNHI có một chú GÁY TA độc, hy vọng có dịp vào chiêm ngưỡng trực tiếp
    a NANHI cố gắng nuôi tốt nhé

12. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Đúng là cái duyên bác nhỉ. Son phấn tặng nữ nhi, gáy độc về tay bác Namnhi là đúng roài còn gì. hihi :applause:

13. phonghalong

phonghalong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Gong hỉ gong hỉ! bác có chú gáy độc hy vọng với những kinh nghiệm của mình ae ABV có gáy độc để chiêm ngưỡng.........Hỏi lại bác nhé cái hòn này là đất nơi nó sống hay hòn khoáng vậy bác NAMNHI ? Bác đừng giận nghe!

14. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác phonghalong!
    Cái mẫu đất mà bác quan sát thấy đó là đất tổ mối đã được phơi khô !
    Mình vẫn hạ thổ, tắm nắng thường xuyên nhưng vẫn cho thêm đất tổ mối vào để lúc rãnh rỗi chú ta mài mỏ đó bác à!

15. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Khoảng năm 2000 - 2001 gì đấy em đã được gặp 1 con gáy như thế này. Màu lông đục chứ không trắng tinh như cu Pháp, cườm óng ánh rất đẹp nhưng lúc đó chỉ nghĩ đơn thuần là cái mã nó trắng hơn nhưnng con bình thường; bác chủ còn bảo là chẳng ai thích, tôi thấy nó cũng gáy được nên để nuôi. Đến khi nghe các bác nói mới biết đó là gáy trắng do biến đổi gen và thuộc hàng quý hiếm liền quay lại xem thì nó đã bị chết do không được chăm sóc chu đáo, phần vì cũng già rồi. Nhìn con gáy của Bác NAMNHI nghĩ lại tiếc...đúng là chưa có duyên với gáy trắng, gáy mỏ đỏ rồi...
    Xin chúc mừng bác NAMNHI đã sở hứu được những chú gáy "kịch độc", bao giờ bác chán nuôi bác chuyển thằng em nuôi giúp cho nhé. Hi....hi.....

16. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Đây đúng là hàng quý và rất.. rất .. là hiếm .... từ lúc mới biết chơi chim cu đến giờ mới nhìn thấy .... khi nhìn Nguyên cứ ngở nó là con của con bồ câu gà màu gạch chứ .... ai ngờ nhìn kỹ thì cườm , mỏ , mắt , chân ... giống chim cu nhưng lông thì .... quá độc .... độc hơn cả con bạch tạng của saleha nữa .... nhưng Nguyên xem tướng hình như anh này hơi giống con chim mái hơn .... không biết có phải là mái không ?.... nếu là trống thì tuyệt nhưng nếu là mái thì cho nó đẻ nghen anh .... gây giống chim lạ nghen anh .... xin chúc mừng anh ..... thân chào .

17. canptc

canptc Active Member

Thích đã nhận:
    116
    chúc mừng bác NAMNHI!

Độc đáo quá ! Em xin đoán trước 1 quẻ chú gáy này nếu có gì không đúng mong các bác bỏ qua cho: chú này ngoài có bộ lông tuyệt vời ra còn có đầu nhỏ và mỏ đinh, qui cánh tốt. sau này khi nổi sẽ rất mau mỏ, treo đâu cũng gáy và có đủ giọng, không chịu thua con nào.

18. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Chúc mừng bác NAMNHI có chú gáy lạ.Lâu quá không lên diễn đàn.Nhưng em đoán thế này nhé.Chú này có một ít gen cu ngói.Em chỉ nhìn màu và đuôi và đoán cho vui.Bác đừng giận nhé.He he.

19. cuongnv.cnmt

cuongnv.cnmt Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Chúc mừng bác NAMNHI có hàng đẹp. Chú này sau này sẽ đẹp trai và có duyên lắm đây.
    To bác trangbangboy.
    Vụ gen cu ngói em thấy k hợp lý lắm bác à. Chú này sau thay lông sẽ mất màu cu gói ngay và tập tính sinh sống của hai loài này khác nhau, cu gói là loại cu di cư, như ở bên em thì mùa này thì mới thấy xuất hiện vậy thì không biết cặp tình nhân gói và đất gặp nhau lúc nào.
    Em có bài Cu gói trình các bác xem.
    Chim ngói nâu (Streptopelia senegalensis) là một loài bồ câu thường cư trú và sinh sản ở các vùng nhiệt đới châu Phi phía nam sa mạc Sahara, Trung Đông và miền nam châu Á, về phía đông tới Ấn Độ.
    Loài chim này là phổ biến và phân bổ rộng rãi trong các vùng đất nhiều bụi rậm và khô.
    Loài chim này làm tổ trên cây và đẻ hai trứng. Chúng bay nhanh với sự vỗ cánh đều đặn và thỉnh thoảng đạp cánh đột ngột-là đặc trưng cho các loài bồ câu nói chung.
    Chim ngói nâu là loài chim cu đuôi dài, mảnh dẻ, thông thường dài 25cm. Phần lưng, cánh và đuôi có màu nâu ánh đỏ với các sợi lông màu xanh xám ở cánh. Phần dưới của cánh có màu hạt dẻ.
    Phần đầu và các phần dưới có màu hồng nhạt, chuyển dần thành màu hơi trắng ở các phần dưới của bụng. Chúng có các đốm đen trên cổ. Chân có màu đỏ. Tiếng kêu của chúng từa tựa như u túc túc cu ru, với sự nhấn mạnh của túc túc. Cả hai giống chim trống và mái là tương tự nhau, nhưng chim non thì có màu hung đỏ nhiều hơn so với chim trưởng thành cũng như có ít đốm trên cổ hơn.
    Chim ngói nâu ăn các loại hạt cỏ, ngũ cốc, một số loài thực vật và các côn trùng nhỏ. Chúng kiếm ăn trên mặt đất ở các bãi cỏ và các khu vực trồng cây nông nghiệp.
    Giống như một số loài chim bồ câu khác trong chi này, chúng không sống thành bầy mà thông thường chỉ sống đơn lẻ hoặc có đôi.

20. mientay

mientay Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Hàng độc quá!!!

Chúc mừng bác Namnhi sở hữu được chú gáy quá độc. Xám trắng thì mình thấy rồi nhưng thứ này thì đấy là lần đầu tiên. À, con này mà mấy bác Thái lan mà thấy chắc là chảy nước miếng lòng thòng đây . Chúc mừng, chúc mừng.