Chim gáy bị khàn

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi khuyen87, 4/5/06.

1. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Dịp nghỉ 1/5 và 30/4 có nhiều thời gian .Tôi cho con gáy (hạ thổ ) ngoài vườn , ko biết có phải ngoài nắng nhiều quá ko .hai ngày hôm nay sáng dậy và chiều đi làm về ko thấy chú ta chào hỏi như mọi khi mà gọi mãi mới thấy thưa tiếng Khàn (gay quá) . Bác nào có k/nghiệm làm ơn chia sẻ . Xin cám ơn

KtsBim thích bài này.
  2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Ko sao đâu bác ạh. Cứ tầm bổ 1 thời gian và theo dõi, chắc thay đổi không khí nên nó mới vậy. Một vài hôm là nó gáy ngon trở lại thôi.

KtsBim thích bài này.
  3. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    chào bạn

theo tôi là do bạn cho chim hạ thổ ít qá đó mà.Bạn nên cố gắng cho chim xuống đất nhiều hơn.1 tuần 1 lần là được.(chủ nhật thì bạn rãng chớ).còn cái bịnh khàn đó bạn nên cho chim an sâu tươi thử xem.

KtsBim thích bài này.
  4. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Có cách này đây: bắt chim ra banh miệng và thổi mạnh vào, vì có thể cu của bạn bị vướng gì đó khi ăn dất lúc hạ thổ. Mồi của tôi từng bị một lần, tôi làm như trên theo hướng dẫn của 01 nghệ nhân, rất hiệu quả. nếu chim của bạn đã thuần thục thì không sợ bị "bể" khi cầm trên tay đâu.

KtsBim thích bài này.
  5. bird

bird Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình nghỉ là vì thiếu cây lúa non . chim cu lâu lâu phải cần cho nó ăn lá non. đê nó nuốt hết dam trong họng

KtsBim thích bài này.
  6. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    he

chắc nó bị viêm họng đó bạn ơi bạn ra tiện thuốc tây mua cho nó vài viên thuốc uống vào là khỏi ngay.hehe nhưng mà chỉ dủng 1/2 liều thôi nha.để cho nó khát rồi trộn thuốc vào nuớc để cho nó uống là ok thôi mà.

KtsBim thích bài này.
  7. khuyen87

Thích đã nhận:
    98
    Cám ơn các bác dã cho nhiều thông tin về cu gáy bị khàn ,đúng là chăm sóc phải điều độ ,do ko có kinh nghiệm hạ thổ thời gian ngoài nắng dài quá, chắc cậu ta bị cảm nặng .Một thời gian sau (gần 2 tháng) tôi chăm sóc cậu ta mới hồi phục >Bây giờ thì ổn rồi .Xin cám ơn .

KtsBim thích bài này.
  8. qvd

qvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Lại nói về cu gáy, em đang điên đầu quá. Tháng 10/2006 sang Thủy nguyên thấy cửa hàng chom có chú cu khiển được (Khách vào vẫy tay là gáy), xem kỹ mua 500K. Mang về nhà treo đúng hướng dẫn, sau thời gian chả thấy gáy gì, đến nay tình trạng là đầu vỡ, chảy máu.

Em đã bắt ra cho thuốc mỡ, lót thêm tấm đệm mềm vào đỉnh lồng. Trông có vẻ yếu. Ăn uống vẫn tốt phân khô.

Xin các cao thủ về cu gấy tư vấn cho em với không kẻo đi toi 500K.

Em cũng không rõ như thế nào nhưng sao nó thúc lồng dữ vậy.

KtsBim thích bài này.
  9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chắc tại lạ chỗ, lạ người. Lấy miếng vải màu sậm, che 2/3 lồng, để nơi vắng vẻ chắc 1 thời gian sẽ ổn.

KtsBim thích bài này.
  10. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

quan sát xem xung quanh có gì làm cho con chim sợ không,nếu có thì khắc phục ngay.Nếu không phải thì có lẽ nó bị sốc bởi 1 yếu tố nào đó mà mình không biết hoặc chưa biết thì bạn nên trùm lồng lại chỉ để hở 1 tí thôi xem thử nó có phản ứng ra sao.Có thể nó 1 cái gì làm nó hoảng sợ đó bạn,chịu khó dưỡng lại 1 thời gian là ổn thôi mà

KtsBim thích bài này.
  11. qvd

qvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Cám ơn các bác.

Em cũng đã làm cả rồi. Nhưng em đang nghi là bị tay bán chim nó chơi đểu, có thể là nhân lúc mình không để ý nó đổi con khác.
    Vì theo em nghĩ chim đã khiển được sao mà nhát tới cỡ vây. Cùng thời điểm đó em lấy con bẫy đã nuôi 6tháng về chả sao cả.

KtsBim thích bài này.
  12. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

vậy thì bác chỉ còn trách cái sự đời khốn nạn này thôi.thạch sanh thì ít,lý thông thì nhiều.em xin chia buồn cùng bác nha bác .huhuhuhuhuhuhuhuh,em cũng đang buồn muốn chết đây

KtsBim thích bài này.
  13. khuyen87

Thích đã nhận:
    98
    Xin chào các bác đầu năm 2007.Chim gáy thường là thế ,phải mất một thời gian trùm vải xẫm màu sau sẽ quen dần. Mùa này Khuyên ko căng nên phải có chim Gáy và Chào mào thì trong nhà mới có tiếng chim >Sang năm mới các Bác cho nhiều thông tin để thêm phần sinh động .

KtsBim thích bài này.
  14. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Chú ý đến loại lúa cho ăn, tìm loại lúa tiêu (hột tròn). Nếu cho ăn lúa thường thì nên ngân nước rồi gút lấy lúa mẩy, vò cho gãy đầu nhọn của hột lúa. vì đôi khi chim ăn bị đâm vào họng gây đẹm, chim sẽ ít gáy và gáy nhỏ. không nên để chim bị thiếu nước uống, chim sẽ bị khàn tiếng.

KtsBim thích bài này.
  15. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Có một số con cu gáy khôn, hoặc mới nổi. khi lạ chủ nuôi hay lạ nhà cũng sinh ra nhát, phải có thời gian làm quen với nó. Để ý xem có chuột hay mèo phá nó không ? Chim cu thì áo lồng nên che 3/4 lồng thì mới tốt.

KtsBim thích bài này.