Chim gáy biếng ăn

Thảo luận trong 'Khoa dinh dưỡng cho cu gáy' bắt đầu bởi matrix2k_dnl, 9/11/08.

1. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Xin các bác giúp đỡ!
    Chú gáy nhà em kém ăn, ăn rất ít và thích ăn gạo hơn ăn lúa. phân chim nhỏ và cứng. các bác có biết chim bị bệnh gì không ạ và cách chữa trị giúp em với. Em cúng nuôi khá nhiều chim nhưng con này thì em đành bó tay luôn. Nó ăn chỉ để sống thôi thì phải. Em nghi em cu gáy của em bị run không biết có phải không? mong các bác giúp đỡ!

hungvcb thích bài này.
  2. moscow_snow

moscow_snow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Anh cho nó ăn thêm cám bavì thử xem! Em đã từng thử và kết quả là sau 1 tuần thì ăn uuống lại bình thường!

dungdovan thích bài này.
  3. matrix2k_dnl

Thích đã nhận:
    930
    cám ơn bạn moscow_snow để tôi thử làm như bạn nói xem sao!

4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác bảo nói chú chim đó bệnh gì thì mình chịu nhưng mình có thể góp ý với bác để bác thử làm như sau xem có đem lại hiệu quả tốt hơn không:
    Cho chim uống Vi ta min B1 ( loại ống nước): VTM B1 có tác dụng kích thích sự chuyển hóa gluxit ở động vật. Tiếp đó bác cho chim ăn hạt cải (nhớ ngâm qua nước một đêm rồi rửa sạch đẻ loại bỏ thuốc bảo vệ thực vât,...)
    Nếu chim ăn được hạt cải thì sau vài ngày bác sẽ thấy hiệu quả của cách làm.
    Lưu ý: cách làm trên chỉ có tác dụng khi chim của bác là chim trống, còn chim mái thì,....mình potay.com!
    Chúc bác thành công!

dungdovan and thienmit like this.
  5. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Bác NamNhi có thể giải thích tại sao bài thuốc trên chỉ có tác dụng với chim trống ko? Em tưởng về mặt tiêu hóa, dinh dưỡng, chim chống, mái đều có hệ tiêu hóa giống hệt nhau nên bệnh về đường tiêu hóa của chúng cũng phải giống nhau chứ bác.~X(=P~

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Đồng ý với bác rồi, về cái vụ tiêu hóa và dinh dưỡng của chim gáy trống và mái. Nhưng chim mái có đường tiêu hóa khác với chim trống ở chỗ: hình như ruột xoắn hơn, nên phân chim mái thường rất xoắn và bé. Hạt cải có tác dụng làm kích thích tiêu hóa cho chim gáy (hình như tinh dầu hạt cải rất tốt cho đường ruột của chim gáy), nhưng tác dụng sẽ rõ rệt hơn khi sử dụng cho chim trống vì ta dễ quan sát kết quả (qua kích thước phân chim) hơn!

ngo.duc.tam thích bài này.
  7. matrix2k_dnl

Thích đã nhận:
    930
    Cám ơn bác NAMNHI đã có ý kiến giúp đỡ chú gáy của em! cám ơn tất cả các bác đã giúp đỡ!

8. ^^-Phuoc-^^

^^-Phuoc-^^ Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào bạn! Bạn thử cho chim an hạt đậu xanh,mè....xem sao. nếu bạn cho ăn gạo chắc chắn chim sẽ chết

9. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Ăn gạo sao mà chết??? Chỉ ỉa phân trắng thôi, nhưng nếu cho ăn gạo thì cho ăn gạo vỏ (chì tách vỏ trấu). Chim gáy có con ăn rất ít không sao đâu bạn.

10. ^^-Phuoc-^^

^^-Phuoc-^^ Member

Thích đã nhận:
    3
    dậy hả? tại vì lúc trước mình nuôi 2 chú vì hết lúa mình cho ăn gạo khi nó chết mới phát hiện ra do phân dính hậu môn chim đi ngoài ko được bạn ah...

ngo.duc.tam thích bài này.
  11. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    đúng rùi, chim cu ăn gạo bị ỉa trịnh dính đích ,đầy đich làm sao ỉa đuợc nửa nên chết, gì gạo say sạch hết lớp cám và võ làm cho kg tiêu hóa đuợc, thân chào.

dungdovan, ngo.duc.tam and PHIOMON like this.
  12. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    E cho ăn gạo suốt 3tháng nay (Từ lúc lấy ra khỏi ổ co die đâu) chả biết sau nay co sao ko bac tư vấn zúp e

PHIOMON thích bài này.
  13. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    E nuôi 2 chú cu từ ổ bắt về cho ăn gạo tới h co die đâu bác . e cho thóc vào coóng nó khều ra hết . tới h vẫn khẻo re .ko biết sau náy sao nữa hihi

hungvcb and ngo.duc.tam like this.