Chim gáy bổi của 3xu, mời anh em đánh giá giúp.

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi 3xu, 31/10/11.

1. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Em mới mua được con bổi được hơn tuần, sâu lên chơi. Mời các bác rơi phím cho vài lời. Các bác không muốn rơi phím em cũng xin vài lời cay đắng.
    Con bổi này ông chủ cũ nói vừa bẫy hôm qua ở Hải Dương (cái chỗ gì ấy gần Hải Phòng, em quên mất rồi), thế là thằng em mua bừa về nuôi chơi.
    Ở nhà em gần 10 ngày, nó mở miệng chén thóc nếp (đã rửa đãi sạch) ngày gần nửa cóng cả ăn cả vảy, mở miệng chén vừng đen với đậu xanh với kê liên hồi thế mà chả thấy mở miệng gáy gù gì cả.
    Em nhờ chủ cắt cánh rồi đánh liều mở lồng ra chụp. Ku tí bị thằng Zô nó vồ. Hôm đó tội nghiệp thằng Zô bị ăn cái đạp vỡ mồm.
    Vừa sợ mất Ku, vừa thương thằng Zô, em chụp qua cửa lồng vậy
    Đây là thằng Zô định vồ Ku em (nó có 7kg thôi à)
    Xin các bác đi qua đi lại vài lời cay đắng.

thangqn, cugaydn, bachua and 5 others like this.
  2. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Chả hiều gì cả??? hic hic, vừa bẫy hôm qua ở hải dương, mà đã ở nhà bác gần 10 ngày. Bác chém mạnh quá. Lơ ngơ vào "nhả lời cay đắng" có khi ăn pụm

hì hì, đùa tý cho vui. E chả hiểu về cu cò gì đâu, nhưng nhìn bổi của bác e thấy đẹp. Chúc vui./.

cugaydn thích bài này.
  3. Lông quy no tròn, móng chân nhọn hoắc. Thằng cu gáy này ngoài rừng là công tử, ăn no ngủ kỹ, chẳng phải làm lụng vất vả!:laughing:=)) Bây giờ sống cảnh cá chậu chim lồng chắc hợp, nổi ào ào cho xem!

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    cái thèng ku ở phía dưới có bộ ria mép hơi bị hoành tá tràng...cụ này cụ nói chuyện loằng ngoằng mà túm lại ko biết là pót ku để ae chém, hay chém con mèo. mà lâu ko có ku thì mèo em cũng chém àh nghen.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:28 PM ----------

em ku được cái tiếng tốt, cườm bản trắng, khổ nhỏ chơi cũng ba cọc ba đồng, nhưng dù sao vẫn còn có giá hơn kụ "3xu" hê hê phải ko cụ. mà em này kéo gù cũng đạt độ 10 phút là nhổng đít sa kiều giật giật cánh cho mà coi.

3xu, thanhchim and chimcugocong like this.
  5. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Ý của 3xu là cái hôm bắt con Ku này về nhà em mà bác. Em cũng chúc bác vui

6. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Hôm nào nó ồn ào em rình quay clip bốt lên hầu bác ạ.

7. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Bác chém con mèo nhà em oách, em cảm ơn. Em là em cứ thích mấy con Ku có cái vẻ xảo trá gian tà như cái mặt con mèo mà chưa được gặp bao giờ.
    Mà bác Thiện Bảo Lộc cho em thêm tí đắng cay về "khổ nhỏ chơi ba cọc ba đồng"
    và lại còn "nhổng đít" nó ra làm sao ạ. Thật là em không biết ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:39 PM ----------

Bao giờ nó nổi, em rình làm cái clip bốt lên hầu các bác. (Biết đến bao giờ?)

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:15 PM ----------

ý em là cái hôm em bắt nó về với 3xu thì ông chủ cũ bảo em mới bẫy được mà. Em cũng chúc bác vui.

doanngoccanh and thanhchim like this.
  8. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    bác kiếm ở đâu hay thế, màu sắc nét, đậm màu, mướt quá đi mất

9. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Em kể chuyện Ku cò nhà em hash các bác.

Nhớ cái hồi năm một ngàn chín trăm chín mươi mấy, cái hồi đứa đầu nhà em còn chưa chui ra, trong năm đó em mua bốn con Ku mộc ( giờ em biết gọi là bổi rồi mấy anh nhé ).

Được hơn năm, có 1 em nổi ( hồi đó ếch, cứ gọi là thuộc - Theo cái cách gọi của anh bạn chơi My chọi ). Em này cứ gọi là gáy gù ác, lại còn có kiểu ve ve mấy con bên cạnh như gà trống lừa đạp gà mái ( vào đây chơi mới biết là sa cầu máy cánh). Con này hình phấn hồng, to gần bằng con trim bồ câu mà gấu nhà vẫn mua nâu cháo cho em bé, hình dáng như Hoa chuối. Nó có nhiều cườm và cái đâu bẹt trên đỉnh. Nó gáy cù cu cụ, cu khi gù thỉnh thoảng lại nghẹn phát. Em bảo là cho mày chết sặc, ai bảo lắm mồm gào cả ngày em bé không ngủ được. cái giọng thì nghe ồm ồm vang vang.

Mây con bên cạnh thi thoảng cũng gáy phát theo kiểu cổ vũ chơi. Các bác trên này bảo là bị dập. Mấy con còn lại có 1 em như be bé xinh xinh nom như gái hay gáy lại nhất. Cái giọng nó nghe xa xăm như tiếng vọng về từ đầu ngõ. Bác nào hay nghe truyện ma thì cảm nhận rõ hơn.

Chừng hơn 3 năm sau, vào một chiều nắng đẹp , có hai anh bạn trèo rào vào sân bê mất cái em to như con bồ câu. Bà già em chân yếu tay cũng yếu . Thế thì thôi thôi.

Đi làm về, em tí khóc. Thề!

Sau rồi phần thì công việc, phần thì buồn chán, phần thì bị cái dịch H5N1, mấy con còn lại cũng lên đường , kể cả con Yểng biết gọi " bánh mỳ ơi " cũng chung một cchiến hào.

Rồi thời gian trôi, tầm hơn tháng trước, ông già em mua cho 1 con ku ở quê hương Thái Bình. Thế là tự dưng lại thấy yêu yêu. Thế là lại mua thêm vài em nữa. Đàn bà khổ vì Ku là một nhẽ, đằng này có ku vẫn khổ vì Ku.

Tái bút: Mai kia em úp thêm ảnh Ku em, mong các bác cho vài lời cay đắng .

10. cu mi

cu mi Active Member

Thích đã nhận:
    13
    bác này tả ku mà giống như đang viết văn tả cảnh, sinh động ra phết

11. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Em mua lại của một bác ở Hải Dương bác ạ.

12. xdark

xdark Member

Thích đã nhận:
    40
    bác thề thốt làm gì, em tin là bác tý thì khóc, ai mà chẳng tiếc chẳng uất ức khi bị trộm lấy mất con Ku yêu quý của mình

3xu thích bài này.
  13. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Em xin up thêm con bổi mới bắt để các bác bình loạn.

14. Cuckkoo

Cuckkoo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    Có phải hôm đi bắt con này nó cạnh con của tôi ko hả bạn ? Đã biết con nào về nhà ra tiếng chưa, con nào con nấy lên ảnh nhìn béo khỏe ghê nhỉ. Đi bắt 3 con cu gáy đựng trong hộp carton sữa mà cân đc 6,9 lạng, hic hic.

15. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Em kể chuyện mua Ku bổi của nhà em, các bác nghe chơi nhé.

Bước 1: Ku bổi
    Ku bổi là vì mình chả biết nó ra làm sao. Nuôi lâu sẽ nảy sinh tình cảm, lửa gần rơm mà. Rình rình mò mò nghe nó gáy. Phát gáy đầu tiên nghe được sướng làm sao. Nuôi tiếp đến lúc nổi rồi lại càng sướng nếu Ku hay, còn không hay thì có thể cho ai đó, thả ra nếu nó còn bay được hoặc bán lại với giá Ku bổi để gỡ vốn.

Bước 2: Kích cỡ là phải to (bằng con chim Câu càng sướng)
    Phàm cứ con gì nuôi được nhà em cứ thích to, nhất là Ku. ku to chị em thì khoái còn anh em thì tự hảo? Vậy thì to để làm gì: To thì Ku mới khỏe.

Bước 3: Cái mặt
    Cái mặt phải gầu mắt phải có hồn và sắc sảo. Kiểu như các ông tướng không có nói ai nghe, hoặc như mấy anh doanh nhân thành đạt không có nói ai xuôi, hoặc như mấy tay võ sỹ hay mấy tay anh chị không có thì khó mà nổi được...

Bước 4: Cái cườm
    Cái cườm phải đẹp như chiếc khăn gió ấm mà mấy cô hót gơn vẫn hay đeo.

Bước 5: Thể hình
    Cái này hơi khó tả nhé. Kiểu như các bác xem thi người hậu (hoa hậu hay nam hậu) ấy. Ngực phải cho ra ngực. Mông phải cho ra mông. Chân (đuôi) phải dài và thẳng. Tóc tai, lông lá cắt tỉa gọn gàng cân đối. Da dẻ mượt mà .... Đương nhiên là mỗi người thích một vẻ nhưng kiểu gì cũng có 1 cô (anh) được rất nhiều người thích.

Bước 6: Cái chân
    Cái chân phải to, nom chắc khỏe, xù xì mốc thếch. (cái này em học của mấy anh nuôi Mi chọi - các anh ấy bảo thế là già rừng. Em thì cứ suy ra theo kiểu hình đồng dạng thôi)

Con Ku mà như thế chắc chắn nó khỏe. Khỏe thì chắc chắn nó chọn được chỗ ở tốt nhất (có thể) nên lại càng khỏe. Mà sức nó khỏe thì cái giọng nó cũng khỏe.

Con Ku này nó mà mở mỏ ra hi vọng là vang vọng đầu làng cuối xóm (có thể cả ngày chỉ cù cú cu có mỗi phát).

(Chuyện đồng quà tấm bánh đầu làng của anh nông dân mới lên thành phố, mời các bác buông lời cay đắng)

16. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477

17. Này thì cay đắng:
    Bước 5 bác viết dài dòng quá, chỉ cần nói: điện nước đầy đủ, chân dài tới nách, lông lá gọn gàng. Vậy thôi!

18. mrtran

mrtran Active Member

Thích đã nhận:
    31
    từ hôm bác 3xu vào diễn đàn , tôi thấy diễn đàn ấm áp hẳn nên

19. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    E hèm, để chọn đủ 5 bước này thì thay vì ra hàng chim, anh em ta nên vào nhà sách ấy. Mua lấy một cây bút, một tờ giấy rồi...ngồi vẽ. Còn đây là " lời cay đắng của em : Hai con chim bác đưa lên nếu để nuôi cảnh hay chim khách thì ngon.

Thân,

20. bacle

bacle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    2 em đó chỉ để nuôi cảnh hay ghép đẻ thôi chứ nuôi khách thì ngon gì mà ngon