Chim gáy (chiêu) 3 tiếng - không có hậu (ko có tiếng cù sau cùng !)

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hoangmobi, 1/6/12.

1. hoangmobi

hoangmobi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    807
    Tình hình là em mới sưu tầm được một em giọng đồng thổ, Em này gọi là hàng hiếm vì gáy (chiêu) Cúc cù cu thôi. Đúng 3 tiếng - Ko có hậu !

Thường những em như này khi gáy trận (thúc) rất nhặt và lại già gù. Không biết kinh nghiệm các Bác thế nào, Em muôn xin vài ý kiến ợ. Thanks All !

Note: Gọi là mới sưu tầm được nhưng hiện giờ chim vẫn đang ở ngoài rừng ! :crying: Chứ đã vào lồng rồi thì tướng tá phần nào nói lên chất của em nó. =))
    Chã là thía này, hum trước cafe thông tấn vĩa hè, nghe lõm được dân tình nói ở tọa độ X-Y có con không hậu. Em vác cái loa USB đi tầm mấy ngày mới biết được Tum em nó đang ngự trị. Sáng nay xách mồi đến, mới làm vài phát đã về chung cây, nhưng khổ nổi có con mái đi kèm làm em nó mất tập trung, đúng là gái gú hỏng hết cả việc. Gù mái rồi đuối mấy em xung quanh đến léng phéng nên nó ko quan tâm con Bạch đề của em là mấy, chờ gần tiếng đồng hồ, muộn giờ đi làm đành phải rút quân và hẹn dịp khác.

(Bắt đc em này nhất định có clip để các Bác thưởng lãm ah !) :x

Mà bắt cây không được thì bắt đất chứ lo giề các Bác nhẩy ! =))

Last edited: 1/6/12
    minh vũ, nhanhotgl, cucuom and 14 others like this.
  2. cugayqb

cugayqb Active Member

Thích đã nhận:
    85
    Về vấn đề cu bỏ hậu thì trong tháng vừa rồi em cũng sưu tầm được một em, những hiện giờ đang thay lông và đổi chủ nên chưa nỗi thi thoảng lắm chú ta mới chiêu được vài tiếng, hy vong sớm nỗi em sẽ post cả hình lẫn tiếng mời các bác thưởng thức.

3. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322

chúc mừng Bác và mong bác xớm cho e nghía hàng độc với nhé
    vừa rồi đi đánh trên Đồng Xoài em cũng phát hiện 1 em cụt hậu
    em chơi mồi đất nhưng lần đầu em nó xuống đá mồi đất ca nửa tiếng mà cuối cùng xảy giò hix
    lần thứ 2 em tác chiến thì nó không xuống vì có vẻ trận rồi lại gặp 1 đàn bò tràn ra thế là đành rút về
    hi vọng vẫn còn duyên với em nó
    hè năm ngoái đi oánh tên Đồng Xoài em tóm được con thổ 3 hậu, vi vọng hè năm nay sẽ là con sấm cụt hậu này

4. ali baba

ali baba Member

Thích đã nhận:
    42
    gáy trơn ...cúc cu cu... mà hiếm gì bác,
    trơn hụt ...cúc cu....mới hiếm
    em lội mòn dép mới nghe được 1 con trơn hụt
    haha

5. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Vui cho tôi hóng hớt tý...
    Tôi có con trơn hụt lỡ có hiếm không vậy ?
    Gọi Cu cu...
    Cu cu...
    Cu cu...
    Cu cu cu...
    Ngoài gọi thiếu ra nó thúc ,gù bình thường !

Last edited: 1/6/12
    minh vũ, nhanhotgl, Huy_TM and 9 others like this.
  6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi nó gáy nghe ức ức cái tai thì nuôi còn nó cuuuu cuuu cù thì cho lên chảo nhỉ khakha chim liều thường hay lắm nhưng không bằng con một dc khakha người ta có hậu mà sao bì dc độc cô cầu bại cũng phải chết thúi trên núi chẳng nó hậu nhân hoho..ôi vọt lẹ

cucuom, centimet, cugayqb and 4 others like this.
  7. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    ối dzời , trơn với trả lở , hôm rùi em cầm con Thổ không hậu của thằng bạn đi đánh thử , nó bảo cho đánh thoải mái , ưng thì mua , ko ưng thì trả lại . tưởng hay ho gì , gáy cụt hậu nghe chán bỏ mịa . bài bản nghe cũng nhanh kèm dặm rầm rầm . nhạy sào treo đâu gáy đó .nhưng về nhà bị mấy con bổi lỡ nhà em nó cho ngửi khói .mấy con lỡ nhà em nó gù đứt đuôi con nòng nọc ,đã vậy còn sa cầu nữa chứ. rõ chán , em đem trả gấp . thui nuôi bổi lên cho chắc.

8. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Các cụ có câu "làm dâu trăm họ" nên con cu gáy chiều lòng hết tất cả các anh sao được. Các anh chơi nó cũng vì sở thích, mà sở thích thì vô cùng. Anh này thích em điện nước đầy đủ xấu xấu bẩn bẩn rồi úp tờ báo lên, anh khác thì cứ phải chân dài váy ngắn rồi bôi dầu cũng ok, có anh thì thích da trắng mịn màng vừa chơi vừa ngắm mới sướng, blab blab....
    Vậy nên trăm thầy ngàn ý, các anh cứ chơi sao cho thích cho thỏa mãn thú tính của các anh chẳng phải là đã tuyệt lắm rồi sao?

Về con cu gáy rao (chiêu) 3 tiếng, nếu nó có thêm gù cà lăm ròng anh nào có mà chán chơi hoặc biết người có mà không thích nhắn cho em 1 tiếng, em qua bắt về chơi cho thỏa thú tính của mình.

minh vũ, nhanhotgl, cucuom and 10 others like this.
  9. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    nhất trí với Bác, ai chẳng muốn có vài em mồi chiến vài con bổi khủng nhưng khổ cái ..................có lẽ cái Duyên chưa tới hehe

như em đây một năm đi oánh được vài lần, số bổi bắt được chỉ đếm trên đầu ngón tay

mồi thì............Cùi, mà oánh đất chứ nào có được con mồi nào ngon ngon ma oánh cây đâu.

1 năm oánh mà bắt được con nào có kèm vài tiếng là coi như ......trúng quả to roài.

vậy nên với người ta có thể nó là cục đất nhưng với em nó là cục.................Vàng roài

10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    kèm tới vài tiếng đồng hồ á đúng là trúng quả bự òi hihi chọc bác cho vui chứ ở đâu theo em thấy cũng vậy, chứ năm nào cũng chục con hay đâu ai thèm mê cu nữa,,,cảnh giới cao nhất của gác cu là cầm con cu dở tệ để bắt con cu hay hay mà vẫn cười toe toét...hễ có cu hay là tặng bạn hiền liền chắc trên đây có khối bác nhưng mà em chưa bít đích danh ..em mà bít thì phi ngay tới nhà làm wen liền=))=)) mà có bác nào không ta hihi

11. Anvt

Anvt Active Member

Thích đã nhận:
    233
    Nếu bác thích thì................................................. như em đã nhắn với bác!

12. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi em chưa có mồi nên bác ráng đợi em nhe chắc cở cuối năm quá..mấy con bổi em tập may ra dc một con ra mồi hichic..không thì em sâu bổi giật lưới lên tạ tội đở vậy=))

13. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Đã nói hẳn là thú tính thì thú tính luôn thể ạ .
    Nếu cụ nào có con nào chiêu Trơn ( Cúc ..cuc...cu )
    Thúc : Cục..cúc..cu...Cục..cúc...cù Đổi liên tục như thế
    Gù : Cục..cù..crù ( ròng )
    Bất kể thể loại mồi thải - mồi bể - mới nổi hay lũa khách ( ngoại trừ chim non và chim mái ) thì cứ hú em 1 tiếng - em hốt về liền ạ .

minh vũ, junsochun, BigBird and 4 others like this.
  14. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Hic hic loại này hiếm có khó tìm ,có tiền cũng ko dám mơ =P~

15. 3xu

3xu Active Member

Thích đã nhận:
    144
    Anh bạn này con bệnh như mình. Up lên cho các bác có hàng biết nơi bán cao giá mà chơi.
    Nhưng mà cái vụ thúc của em thì chỉ yêu cầu: cúc cù cu, cúc cù cu thôi chứ không cần cao cấp như nhà anh Huy_TM.

Last edited: 11/6/12
    minh vũ, PHIOMON, Huy_TM and 2 others like this.
  16. cugayqb

cugayqb Active Member

Thích đã nhận:
    85
    Nếu không mua được thì mượn cu của anh em bạn hữu chừng 5 bữa 1/2 tháng về chơi cho đỡ ghiền vẫn được mà bác.

PHIOMON and NHAT DUY TH like this.
  17. bivibo

bivibo Member

Thích đã nhận:
    103
    ủa loại này là của hiếm có khó tìm hả mấy Bác. Chổ em mấy tay chơi gọi là "cụt hậu" (chỉ gáy 3 tiếng cu cu cu thôi) và có vẻ không thích thú lắm.
    thường lắm họ chọn loại ít nhất là 4 tiếng trở lên (cu cu cu ... cu).
    số là em cũng có 1 con "cụt hậu" thế, mang ra khoe bị mấy tay ấy chê em giấu luôn ở nhà.
    Mà em thấy loại "cụt hậu" này lỳ đòn lắm đó, bửa em mang đi rừng thử, loay hoay treo thì bị rớt lồng, từ khoảng cách 6-6.5m gì đó rớt xuống móp hết cả lồng, chim bị xệ 1 chân thì mà treo lên hắn vẫn gáy vô tư.

18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    chim nó hay thì gáy giọng gì, hậu mấy vẫn hay , chim dỏm thì dù có là thổ đồng rồi cũng thành thổ địa hết thui. chơi cu mà quá coi trọng mấy cái vấn đề linh tinh như thế suốt đời cũng chẳng thể khá và lên tay được đâu. bỏ qua nhưng suy nghĩ cổ hủ , tìm ra hướng mới sáng tạo phù hợp với hoàn cảnh là được.

19. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Em thích nhất câu này của bác và bản thân em từ lâu nay cũng đang cố gắng đi theo hướng bác nói.

junsochun and PHIOMON like this.
  20. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Dân chơi cu nghe giọng thì cốt là giọng cu phải cho hay và một hai là phải tìm cho ra cái giọng mà mình muốn. Cu bài bản ư, không đúng giọng là vứt. Cu chơi bền ư, không đúng giọng thì vứt. Gù không đối thủ ư, kèm dặm ư vv và vv ư ? - không đúng giọng vứt hết. Dân này thì họ chỉ cần đúng giọng và giọng hay.
    Dân chơi mồi thì giọng hay ư, đúng giọng ư ... không đi rừng được là vứt.
    Mỗi người mỗi kiểu chơi. Ai chơi kiểu gì thì quan tâm đến tiêu chuẩn nấy - làm gì có vấn đề nào mà linh tinh trong đó vậy Thiện?

proton, junsochun, bdbird and 9 others like this.