Chim gáy của em mới các bác đánh giá ! ( 3 tháng lồng )

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi neuvaisau, 15/10/10.

1. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    thank các bác đã xem hihi

2. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Chú này nhìn trông tàn tạ quá, chắc Đ/C bắt đi bắ lại nhiều rụng hết lông. Hoặc con chim đang bị suy. Nhìn con chim như này rất kho để đánh giá, Đ/C chăm sóc tốt vào rồi đưa hình lên để anh em đánh giá khi đó sẽ chuẩn hơn.

thienfe, giothoc, tuanbambo and 2 others like this.
  3. Mrcu

Mrcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    com nay thuộc dạng cực kỳ suy dinh dưởng ,bạn cần chú ý chăm sóc tốt hơn ,hiiiiiiiiii theo mình thấy thì con này củng nuôi khá lâu rồi đấy chắc bạn mua lại của ai hả ,chứ chim mới bắt về 2 tháng sao lại tàn tạ thế này .nếu xem kỷ thì mình không dám chứ theo mình em này củng thuộc loại thường thường thôi ,hình như em này gáy giọng đồng pha .gù củng được ,thúc nhanh hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii không biết có phải không .mới đi nhậu zìa nên cao hứng phán đại ko đúng anh em thông cảm

tuanbambo and phutancamau like this.
  4. Chú chim này chắc do bị bắt ra bắt vào nhiều nên tơi tả 1 chút nhưng nhìn vẫn còn có thần lắm. Theo em con này chơi hơi chậm, chậm mà chắc, nói chung là cũng đáng để đầu tư.

5. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Nhìn chú bổi này quen quen, bác cho em hỏi tý hình như là bổi ở Vùng Thường Xuân thì phải, nếu đúng thì chú bổi này giọng cũng khá lắm và cũng nhiều bài bản, bác cố gắng chăm sóc em nó tốt hơn chứ nhìn tiều tụy lắm đấy, nếu chăm sóc như thế này thì chim lâu nối Bác ah, mặc dù là có thuần chim.Vài lời mạo muội thân!

phamxuanthinh, huy-NB, banchu and 7 others like this.
  6. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    hiiiiiiiiiiiiiiii.............em khâm phục Bác quá, khâm phục thật sự luôn.....hiiiiiiii.......Bởi vì chỉ cần nhìn chim bổi mà biết chim đó sống vùng nào đúng là cao nhân.........nhìn thấy bổi là biết quen quen cái này có dịp kính nhờ Bác chia sẽ với Diễn Đàn được ko ạ? Em công nhận là đúng như vậy, vì chim nó cũng ảnh hưỡng đến phong thổ về màu lông, hình dáng....kể cả khi nhìn chim thích ăn loại thức ăn nào người ta có thể đoán theo vùng........em hi vọng Bác có thể chia sẽ bí quyết.....đó. Lời thành thật!

hc_vnn, phamxuanthinh and tuanbambo like this.
  7. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    đúng rồi. em chỉ cho ăn thóc. tại cơ số lần em thả ra đuổi no ko vào lồng thế là em vồ.....
    anh đứng bảo thả nó nhanh thuần
    còn này đúng thường xuân.
    con này đúng tầm 3 tháng lúc đó đang vòng 2 Wc thì phải.
    h nó đang đổi lông lên cho nó ăn gì nhỉ?
    em thấy nó hay bị mất ngủ lên 1 phần nó bị suy là phải.

phamxuanthinh and tuanbambo like this.
  8. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Chim này bạn cứ nuôi đi, vì chim mới về lồng thì lông con nào cũng thế. nhìn mỏ chim này mình chắc chắn là chim này có chất giọng Thổ rặc là hay, chim có gáy Dặm nhưng ít, Chim này tuy lớn tuổi nhưng bạn cứ nuôi đi không sao đâu vì cu gáy có tuổi thọ cao. Không biết ngoài rừng thế nào chứ mình nhìn có gù hậu là hay đấy, dáng đứng lồng đằm, lông phủ quá đầu gối trông rất chững chim. Bạn nên nuôi đừng nản vì thường chim cu gáy nuôi tới 2 đến 3 năm mới phát, đến năm thứ 5 là lên mồi (Tùy thuộc cách chăm sóc, kỹ thuật nuôi của bạn nữa). CHÚC BẠN CÓ CHÚ CHIM HAY.

Last edited: 15/10/10
    phamxuanthinh thích bài này.
  9. phamxuanthinh

phamxuanthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    454
    Mình cũng mới chơi nhưng xin mạo muội góp ý
    chú nầy lúc bạn bắt chắt qui đẹp lắm, lẹ miệng thúc dầy giọng khá, có kèm nhưng thưa
    mắt chú nầy hơi lộ, chú nầy rất nhác ,nuôi rất lâu nối, nhưng nếu kiên nhẩn nuôi nổi được thì chơi khá đấy.

thienfe and tuanbambo like this.
  10. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    em thấy con này ko nhác lắm đâu.
    hay là em nuôi theo cách của khuyên dâm nhanh thuân lắm. h em để cách chỗ em ngồi máy tính 70cm thôi mà chim lỳ im mà.
    lúc mới đâu anh đức bảo em cắt cánh sau tha ra nhanh thuần nhưng em thấy chim cứ sợ với hoảng....
    em chuyển sang cách của khuyên. thóc thì em cho ăn cũng ít một ngày cho ăn 2,3 lần. với kê thì tầm 2 ngày em cho ăn lần( cho ăn ít) và ngồi đợi nó ăn hết. thêm vào đó là ngày 2 lần em bỏ 5,6 phút ngồi vỗ vào lồng trong khoảng 1 thang chim tương đối dạn người. chỉ mỗi là mang ra ngoài chơi hay lao thôi nhưng h cũng đã hết.

phamxuanthinh and tuanbambo like this.
  11. phamxuanthinh

phamxuanthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    454
    chào bạn
    không biết anh em nhìn chim cho ý kiến co đúng không ? nhưng thấy ban bỏ nhiều thời gian chăm chút như vậy chắc chú nầy có nhiều điểm đặt biệt lắm phải không,chắc bài bản chứ, chú nầy cũng chưa già bạn cố nuôi ,
    chúc bạn đạt được như ý.

12. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    theo lời thành khẩn khai báo của bạn thì chứng tỏ bạn là người mới tập chích .ý lộn mới tập chơi cu gáy .ngay cả cụ hoàn nc cũng nhận ra con chim quen quen và xuất xứ từ vùng thường xuân ,thanh hóa . phải chăng bạn đã được quí nhân giúp đỡ.chúc mừng bạn vì đã có duyên với nghề chơi cu gáy .theo cách nghĩ của tôi là vậy ,vì mấy ai bước vào nghề chơi này lại được quí nhân tuyển chọn bổi hay cho mà nuôi .
    ngày đầu tiên bước vào nghề tôi đã phải năn nỉ mãi mẹ tôi mới cho hai con gà mái dầu đem đi đổi lấy 1 con bổi ,rồi ôm khư khư nuôi mãi đến 2 năm sau khi nó nổi thành mồi mới biết mình đã ôm phải cục tức .
    bạn đã làm theo hướng dẫn của bạn chơi nhưng chưa đúng cách ,đúng lúc .nên hậu quả mới thành một con chim te tua thế này .(quí nhân của bạn nhìn thấy em nó chắc cũng hơi bùn đấy )nếu cần một lời khuyên thì bạn hãy làm như sau :
    -thức ăn chính chủ yếu là thóc và ngô + khoáng .(nếu không có khoáng thì dùng đất cũng được )
    -em nó đang thay lông nên bổ sung vừng trắng cho em nó ,cắt luôn phần kê .chùm một nửa áo lồng lại để em nó yên tĩnh nghỉ ngơi ,treo lồng vào góc nhà ,cao lên một chút .tránh đụng chạm nhiều cho đến khi em nó thay lông xong .khi nào bạn thấy em nó dũ lông mà có một lớp phấn trắng bay ra là giai đoạn thay lông gần hoàn tất ,lúc này có thể đem em nó ra phơi nắng mỗi ngày khoảng 2 tiếng từ 8 giờ đến 10 giờ sáng là tốt nhất .
    khi nào em nó thay lông xong bạn chụp hình lại ,gởi lên sẽ dễ oánh giá hơn .
    theo tôi con chim này có tướng của một con chim mồi khá .thành bại hay không là do bạn .
    thân .

chimcudaklak, NAMNHI, huycdn and 8 others like this.
  13. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Mình chẳng phải là dân chuyên gáy nhưng có một vài nhận xét mạo muội thế này, nếu không phải mong anh em bỏ qua. Theo mình dựa vào sắc mắt và khuôn mắt thì đây là 1 em chóng được chơi (nhanh nổi); dựa vào sắc lông thì đây là 1 em còi pha; qua cấu tạo của mỏ (hơi tức đầu mỏ) và bộ hơi thì em này không được mau và tiếng cũng không được to lắm; chân em cho thấy em là một chú bánh tẻ ngoài trời và cuối cùng cánh em vảy mực thì mình không ưa. Tiêu chuẩn của mình về gáy phải là:

Đầu xanh, đít xám, lưng gù
    Ngực bầu, cổ vại, mỏ thu gai bòng
    Tiếng thì phụ thuộc sắc lông
    Cườm vừng đều hạt, mắt trong, hậu đầy...

Mấy lời Hiếu nói trên đây
    Nếu như chưa phải...nhẹ tay, nhẹ lời

Last edited: 16/10/10
    aquang7032, thienfe, NAMNHI and 6 others like this.
  14. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Đúng là nhìn con chim rất thảm hại, bạn thử nghĩ xem chim mới bẫy bắt về nuôi mà 1 ngày bị vỗ vào lồng 2 lần mỗi lần 5 dến 6 phút con chim chưa chết là may lắm rồi, con chim bắt được cùng ngày cả con đó mà bị gãy ngón chân tôi nuôi đã khỏi ngón đó và gáy tốt rồi, thỉnh thoảng gù và thúc nữa, làm theo cách của bác cuhobo đi sẽ thấy con chim đó tiến triển thế nào. Con này giọng thổ đó

15. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    em đã mua vừng trắng nhưng nó không ăn mà. khoáng thì em ko biết chỗ nào có tổ mối... em lấy phân con jun để vào cái cóng thi thoảng cho kê vào nó mổ kê thì dính phân jun....
    con này kiêng khem lắm...... thóc lười ăn chỉ thích ăn kê thôi nhưng em ko dám cho ăn nhiều kê chỉ tập cho nó quen người sơ lồng vẫn ăn thôi.
    A đức. nó cũng hay gáy ghê, cũng cúc cu cu.. cu, cúc cu cu.. cu,cu..cu....
    em mà cho nó ra chỗ im 1 thời gian thì nó béo ngay nhưng em sợ nó lại nhát người lên em suy nghĩ là cứ để gần người mình hy sinh 1,2 mùa ...
    vì 2 con trước em nuôi cũng cớ 8thang nhưng cheo ở chỗ tum đấm nhát người lắm....
    em cũng tâm huyết ghê nhưng mà thấy nó cũng xấu thật vì em thử phương pháp ý hihi. với mấy lần cứ vồ vồ ....
    chỉ sợ anh lộc vào xem thì chết anh mắng.
    mong sao anh ý đọc ít thôi.

Last edited: 16/10/10
  16. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Ối ông Vại Sầu ơi là ông Vại Sầu, đã được phân công theo dõi cái box cu gáy này mấy năm nay, ngoài thú chơi cu gáy thì còn cả trách nhiệm nữa, có bài viết nào mà tôi không đọc hở ông:D Con cu ngoài rừng nó đẹp như tiên mà về tay ông vần vò, xoa bóp nó xơ xác thế kia nó sợ mất mật ra thì sao mà nó dám mở mồm gáy chứ:laughing::laughing: Do nuôi sai phương pháp nên không tính 3 tháng đã qua, giờ để nó gáy lại thì mất kha khá thời gian đấy.
    Giờ cách khắc phục thì bác cuhobo và các bác khác đã chỉ rồi, cứ thế mà thực hiện, hi vọng em nó sớm hoàn hồn lấy lại được vóc dáng!

Last edited: 17/10/10
  17. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    đã phủ áo lồng treo cao xa lơi có tiếng ồn. em ở trọ kiếm chỗ thật tĩnh cũng đủ nát óc các bác à.
    con này nó chỉ thích ăn kê em cho vừng ko thấy nó ăn.
    h em để mỗi thóc với ít vừng.......
    bác nghĩa ơi h làm sao cho ăn gì? cháu đã làm theo chú mua thuốc cho nó uống rồi + với đọc bài anh cafeda cũng đã mua vitaminB để cho uống....

phamxuanthinh and cuhobo like this.
  18. kieu_dong

kieu_dong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    sợ wa bác chăm chim kiểu gì mà 3 tháng nhìn chim tàn tạ wa vậy? theo em thì bác lên thả em nó đi mua con khác đi bác ah nuôi con này chắc tốn thóc lắm đấy.

19. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    thả gì hả bác. bác lên đọc kĩ trước khi phát ngôn. com chim em được anh lộc tặng em nuôi như thế em cảm thấy có lỗi lắm rồi bác còn đổ thêm dầu vào lửa thế....
    em nghĩ đấy cũng là 1 bài học để các bác mới nuôi khác có kinh nghiệm. em chỉ muốn tim cách nhanh thuân nó thôi... dẫu sau cũng là kinh nghiệm.

20. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    chim đẹp quá rồi các bác à. nhưng mà thi thoảng vẫn phá lồng đòi ra. đêm qua hơn 11h nó bắt đầu thúc hihi.
    mấy hôm nay nó xung quá gáy suốt đến 12h đêm hihi

Loc abc, cuhobo and phamxuanthinh like this.