Chim gáy không hậu nên nuôi hay không

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi binh_phuoc, 2/8/13.

1. binh_phuoc

binh_phuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    mùa trước em có bắt được con bổi nhưng gáy k hậu.giờ em nó đang lên nhưng nge mấy người già nói còn trẻ không nên nuôi chim không hậu.em k nỡ bỏ em nó vì cách chơi của em nó hay lắm.chẳng biết ra làm sao.mong các bác chỉ giáo giùm em.em xin cảm ơn ạ

2. sonyquy

sonyquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,588
    nếu bạn không chơi thì nhợng lại cho mình. mình thích chơi những chú vậy. có lỡ ko bạn âm giọng gì

3. Nguyenmai

Nguyenmai Active Member

Thích đã nhận:
    286
    Hay, thích là chơi thôi bạn, không có việc gì xấu, tốt khi nuôi con chim không hậu. Mọi việc do nhân quả, do duyên khởi mà ra cả.
    Thân.

4. genzothang

genzothang Active Member

Thích đã nhận:
    150
    Quan trọng là bạn thích con chim đó thì cứ để mà nuôi, có hậu hay không hậu thì có ảnh hưởng gì. cuộc sống và thú chơi là khác nhau hoàn toàn bạn à. Thân!

5. cu gay saigon

cu gay saigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    Bạn mà nói nó "chân giao long, gián cánh, cườm 2,3 dây, móng trắng ..gì gì nữa..thì có mà loạn lên đấy chứ..he..he..có lắm ae hỏi đấy..khà.. khà...cho vài tấm hình nó đi.

6. THANH TÙNG ĐL

THANH TÙNG ĐL Black list

Thích đã nhận:
    1,168
    Các Cụ già ấy nói vậy là sai rồi, phải chăng lòng tham về con Cu gáy của các Cụ ấy vẫn còn!? con chim gáy trơn ròng không phải là số nhiều, gặp được con gáy trơn ròng mà hay thì càng ít, có Cụ cả đời chơi Cu gáy nhưng cũng không có duyên được cầm con nào gáy trơn ròng cả, có rất nhiều Cụ khi gặp tôi cũng bay tỏ như vậy,có một Cụ nói với tôi rằng: " Tôi đã gác Cu hơn 30nam rồi có được nghe vài con gáy trơn ròng ở ngoài rừng mà theo đuổi mãi cũng không được, rồi nó cũng đi đâu mất, anh còn trẻ mà được sở hữu nó thì quý quá, hay là anh nhượng lại cho tôi hay tôi đổi cho anh con mồi của tôi..." , tôi chỉ khuyên bác nên giữ lại cho minh một chút thèm thuồng, một chút kiêu ngạo và một chút lúa gạo để nuôi em nó. hiiiiiiiiii Thân

7. binh_phuoc

Thích đã nhận:
    421
    cảm ơn tất cả mọi người.ít bữa nữa em sẽ up hình lên cho các bác chiêm ngưỡng

8. binh_phuoc

Thích đã nhận:
    421
    em mới 23t ah.kinh nghiệm cũng chưa nhiều.nge các nghệ nhân nói buồn lắm.thanks bác thật nhiều nhé.

9. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    Đúng là không nên nuôi đâu Bác à, .à Bác ở BP nhưng chỗ nào vậy, chuyển nhượng lại em nuôi cho hihi.
    gần 23,Em cũng mới 5 tuổi thôi Bác à.
    Nếu Bác sợ hay nuôi mà lòng cứ lấn cấn thì để lại e nhá, con cu nó chả có tội tình gì đâu Bác ạ, mà các cụ có khi nói đúng đấy Bác, còn trẻ mà cứ ham gác cu có khi..............................ế vợ haha.

10. cu Gáy

cu Gáy Guest

Bản chất con chim cu gáy là vậy chứ nó đâu biết nó là vô hậu hay bổ ba bổ tư gì đó có chăng là do con người tự đặt cho nó thôi. còn vấn đề nên hay không nên nuôi là do mình thôi chứ không có một đấng siêu nhiên nào áp đặt chúng ta được vì vậy nếu con chim đó, hay bạn thích nó thì ok mình cứ nuôi thương yêu nó rồi có ngày nó cho bạn hạnh phúc khi nó thành mồi. chim vô hậu( trơn ròng hay kim bất Hoán) là loại chim quý đó bạn hãy cố gắng chăm sóc nó thật tốt nha bạn. chúc bạn thành công vui vẻ với em kim bất hoán

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:19 PM ----------

Không nên nuôi thôi thì Hải đem em trơn của Hải xuống Tiền Giang cho anh đi, anh sẽ trả giá cao đó. Đúng là còn trẻ mà ham gác cu có khi ế vợ đó, còn chuyện của Hải sao rồi cu cò ra sao, có về Long An thường xuyên chứ để gác cu với gác gì đó...

11. binh_phuoc

Thích đã nhận:
    421
    cảm ơn các bác.người ta kêu em không nên nuôi nhưng lại muốn mua nó thì khó hiểu thật.em liều 1 phen xem sao.

12. cu Gáy

cu Gáy Guest

Sao gọi là liều hả bạn hãy cố mà nuôi chứ nó là chim hay đó. khi em nó thành thục bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc hơn bao giờ hết chúc bạn vui vẻ với chú chim cưng của mình

13. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Kêu em không nên nuôi, mà lại muốn mua. Đó là bản chất của vấn đề đấy. Nuôi nó ở nhà nhớ treo kỹ kỹ trong nhà nhé, mua không được thì người ta tìm cách chôm đấy. Loại này cũng khó tìm được để nuôi, có nó thì ráng nuôi và chăm kỹ, coi chừng ăn trộm, he he!

14. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    Há há, anh Hiền bẻ kèo của em rồi nha huhu.
    Em chỉ nói bạn ấy sợ thì để em mà hihi vậy thì làm sao mà để con trơn nương nhờ nơi a được hihi.
    còn thung Long An thì em vẫn đi về đều đều a ơi, nhưng chẳng đem cu mồi về gác được hix, được cái lực em gù mái cũng kha khá nên thui nhiu đó tạm yên tâm hihi.

15. binh_phuoc

Thích đã nhận:
    421
    cảm ơn tất cả mọi người.kinh nghiệm còn non kém hi vọng dc mọi người chỉ bảo thêm ạ

16. giangtd

giangtd Active Member

Thích đã nhận:
    44
    theo em bác đã bẫy được là có duyên rồi.con hậu hay không là do mình chứ.

17. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Lực gù mái kha khá khoái mỗi vụ này thôi H ơi kakaka
    @binh_phuoc: nhiều người tìm trơn ròng nuôi mà không có đó bác điển hình như em nè hehe, bác có được xem như có duyên với em nó rồi cứ giữ mà chơi. NẾu sợ ế hay mê tín giống người khác nói thì tốt nhất đừng chơi, đã chơi rồi thì khỏi phải nghĩ thích thì xoắn thôi bác à :D

18. cugayliencuompt

cugayliencuompt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    em cũng từng nuôi một em tổ gáy trơn.
    nhưng không có duyên nuôi, nên không biết ra mồi như thế nào.
    Chúc anh nuôi, nhanh lên mồi.

19. binh_phuoc

Thích đã nhận:
    421
    em xin lĩnh hội những ý kiến của các bác các bạn ạ.cảm ơn mọi người.

20. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Nếu được bạn có thể làm một đoạn clip thì hay biết mấy. Mình cũng rất quan tâm đến giọng gáy không hậu nay. Cảm ơn!