Chim gáy nhà mình đã nở

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi hoangtrongphat, 4/6/12.

1. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Cuối cùng thì hôm 1-6 vừa qua , đôi chim ở nhà đã ấp và nở thành công đôi chim non . Điều đáng nói đây là lứa thứ 14 hay 15 gì đó mà tôi không nhớ , bởi trước khi đôi chim non này nở thì con chim mái đã trãi qua 2 đời chim trống cũng đẻ trứng cũng ấp nhưng được vài ba hôm hoặc tuần lễ , cá biệt trứng khẻ mỏ chim bố mẹ vẫn bỏ trứng bỏ chim non . Đổi chim trống khác , con trống thứ 2 là con chim có bộ lông khác với đồng loại của chúng tình trạng vẫn cứ lặp lại đẻ ấp trứng có cồ cũng dăm ba hôm hoặc hơn tuần lễ thì chúng lại bỏ trứng không chịu ấp nữa . Có lẽ cũng tại tôi nóng tính hay cầm trực tiếp trứng lên xem coi trứng có cồ hay không , quá mẫn cảm với hơi tay của tôi nên chúng bỏ trứng là lẽ thường . Rút kinh nghiệm các lần trước cũng như qua các cuộc bể dâu về chim gáy , tôi đã hiểu rõ hơn về tính tình của đôi chim của mình . Đặc biệt qua kinh nghiệm của các bác đi trước trên ABV hướng dẫn mà hôm nay sau 2 năm mòn mỏi chờ đợi hy vọng có cả thất vọng , vui buồn thì hôm nay tôi đã có đôi chim non này . Hy vọng từ đây mọi việc sẽ hanh thông , đôi chim bố mẹ sẽ đẻ tốt và có những lứa chim thật hay . Bởi chim bố có bộ lông khác lạ và gáy giọng thổ bổ 1 , còn chim mẹ gáy bổ 3 . Kết hợp hai yếu tố này , hy vọng sẽ có những lứa chim non hay về mặt âm và sắc . Cũng xin nói thêm con chim mái là một trong đôi chim định gửi cho bác Long ( bigbird ) nuôi , nhưng giờ cuối đôi chim này không có duyên với bác ấy , cũng mong bác Long thông cảm .

Last edited: 4/6/12
  2. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Chúc mừng anh Phát nhé. Sau sự cố cặp chim Bố mẹ hồi xưa tới giờ anh mới lại ghép đẻ thành công lại đc. Anh lưu ý đừng sờ mó tới trứng hay dòm ngó nhiều trong thời gian chim Bố mẹ đang đẻ, ấp anh ạ. Hy vọng các chú chim non sau này sẽ gáy hậu nhiều (3,4) để anh em mình cùng bảo tồn dòng gen này.

Nhân tiện đây em cũng chia sẻ với anh cùng mọi người 1 chút kinh nghiệm về ghép đôi mà em đúc rút ra đc:

- Ghép đc 1 đôi mà cả đực mái cùng chịu ấp nuôi con tốt thì tốt nhất nên chọn con Trống thật yếu gù là OK.

- Trường hợp ghép phải con Trống dữ quá, hay đánh mái, phá tổ, ko cho nuôi con để nhanh đc làm nhiệm vụ người "Cầm Súng" thì sau khi thấy nó đạp mái xong bắt ra để lồng cạnh với chuồng ghép đẻ cho con mái nhìn thấy là đc. Lưu ý trong thời gian con Mái đang ấp nuôi con bắt buộc phải để con trống dữ đã tách riêng treo ở bên cạnh chuồng đẻ suốt nếu ko con Mái sẽ bỏ ấp, nuôi con.

Em đã thành công trong việc ghép đẻ chim rừng mà mái hậu 3 lỡ ra đc con non cũng hậu 3 lỡ rồi nên giờ em đang ấp ủ nâng cấp mục tiêu lên tầm cao hơn nữa. Hì hì, hiện giờ em đang bắt đầu trong công tác chuẩn bị cho mục tiêu đó dần dần, khi nào đến thời điểm chín mùi em sẽ công bố sau anh nhé.

3. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con cu có màu cafe đẹp quá bác nó là chim trống hả bác cho em hỏi là hai cái cống màu đen và vàng là gì vậy bác em cũng tính ghép đẻ cho ra cu tốt tiếng chơi chứ đi gác em chịu không nổi dưới này họ gác kinh we không còn chổ cu cự nhiều nữa phải là dân đi gác thường thì may ra gặp dc bổi cự còn gà gà như em đi gặp bịp thì nhiều hichic rất mong dc giao lưu với bác:D

yeuchimthucanh and BigBird like this.
  4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chúc mừng bác ép đẻ thành công. Mình cũng muốn ép thử nhưng chưa có giống tốt.

hoangtrongphat and PHIOMON like this.
  5. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    Đúng nó là trống , tôi mua ở Bình minh năm 2010 , cống đen là khoáng , vàng là cám Ba vì .

6. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Các tiền bối cho em hỏi chim non lớn nến giọng gáy giống chim bố hay chim mẹ vậy xin cảm ơn.

PHIOMON thích bài này.
  7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hình như giống cu mái nhiều hơn...mã lông thì giống cu trống cách chơi bài bản thì giống cu mái nên có con cu mái tốt thì quí lắm ah em nghe thế.
    cám ơn bác hoangtrongphat bác gần cầu cần thơ k có dk em chạy sang giao lưu hihi em khoái xem cu lắm cu hay ở đâu là em mò tới xem cho kỳ dc...con mái lèo kinh hả bác con trống chơi bời quá sơ xác em nhìn không ra =))

Last edited: 5/6/12
    BigBird and yeuchimthucanh like this.
  8. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    kích thước lồng nuôi đẻ là bao nhiêu vậy bac, e cũng muốn ghép đẻ xem thế nào mà chưa có kinh nghiệm

PHIOMON thích bài này.
  9. cugayqb

cugayqb Active Member

Thích đã nhận:
    85
    Trước tiên xin chúc mừng Bác Phát có đôi Cu Tuổi rồng mẹ tròn con vuông.
    EM cũng xin bác kích thước lồng nuôi, bác chụp hình xa một chút (để xem chi tiết tổng thể, các mặt của lồng) và chú thích kích thước luôn, em ở xa bác không lo đụng hàng đâu; TRước mắt ghép đẻ được thì tốt còn không cho chim mồi vào lồng tập thể dục để nâng cao thể lực cũng được.
    Thân.

PHIOMON thích bài này.
  10. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    Nhà chật có cái lồng nuôi chó bằng inox cải tiến lại cữa đẻ chim đừng bay , diện tích cao , rộng và dài là 50*50*50cm .

PHIOMON thích bài này.
  11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cu con sao rùi bác có em nào xám cafe nhưbo61 k bác nóng lòng muốn xem thành quả của bác

12. chimtho

chimtho New Member

Thích đã nhận:
    1
    chim miền nam đẹp j hả mấy bác con đó là chim miền nam mà

leolaolo thích bài này.
  13. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Em có chút tò mò, Bác bảo đừng dòm ngó tổ ( tất nhiên bao gồm cả lồng nuôi ) nhưng sao hình chụp tất tần tận từ cóng thức ăn, uống, máng phân, kể cả ổ đẻ đều sạch bóng...Bác làm cách nào mà giữ được vệ sinh như thế khi không đụng chạm đến lồng ???

Vì lồng Cu Gáy, Cu Pháp ( nhẩn ) nhà Em chừng 1 tuần không kịp dọn phân thì ôi thôi...vãi luyện !

Xin chỉ giáo !

14. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Hâm mộ quá, vài tháng nữa e sẽ bắt đầu sự nghiệp ghép đẻ, hehe

15. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    chim con hôm nay được một tháng :

16. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Lứa này tới lúc ra tổ được mỗi 1 con hả anh Phát? Anh thử nuôi chú cu non này tới lúc nó gáy để kiểm nghiệm cặp bố mẹ mới này có đúc ra đc hậu nhiều ko anh nhé. Lúc nào có anh ghép đẻ ra đc con Đực non nào hậu 4 thì hú em cái anh nhé.

17. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    Một con hai chân có tật như lúc ảnh anh chụp còn bé , không hiểu lý do gì & đã phóng sanh . Ngày trước cặp chim cũ của anh đẻ cũng hay bị như thế , không biết có phải do thiếu chất hay do lót ổ bằng giấy báo trơn nên chân nó đưa ra hai bên thành tật luôn .

Last edited: 30/6/12
  18. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Anh dùng rơm hoặc cỏ khô bện thành tổ rồi cho vào ổ xem sao anh.

19. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    Em cũng có 1 đôi đẻ như đôi chim của Bác vậy. Nờ được 2 con thì 1 con khèo chân 1 con bình thường. em cũng không biết nguyên nhân vì sao. lúc đầu cứ tưởng là do tổ có cứt chim làm ướt tổ gây nên chân chim bị liệt nhưng không phải. hiện tại em đang chiêm nghiệm và tìm nguyên nhân. hiện tại đôi này vẫn đang nuôi con lứa này được có 1 con. Được cái đôi này ra con rất hay gáy gù suốt ngày làm chim khách rất chuẩn

hoangtrongphat thích bài này.
  20. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    Last edited: 1/7/12
    dovan and PHIOMON like this.