chim gáy thế này liệu có sao không!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi vinhchichchoe, 25/5/11.

1. vinhchichchoe

vinhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    em có một dàn cu đều thành khách cả nhưng em đặc biệt thích chú chim bị cụt mất một móng chúa do tai nạn hồi còn nhỏ khi bắt ở tổ bị mắc vào cành cây nhưng hôm vừa rồi mấy nghệ nhân xem thì bảo như vậy là điều kiêng kị khi nuôi cu em không biết là có thật không nhưng mà cũng suy nghĩ các bác xem như vậy liệu em có nên bỏ chú chim này không nhỉ?thanks các bác nhé!

2. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    hi, nếu bác theo quan niệm tín ngưỡng thì không tốt vì đó là thứ què cụt, nhưng nếu bác k theo quan niệm tín gưỡng mà hấy chú ấy gáy hay thì bác cũng nuôi, bác em nuôi chú cu gần 10 năm móng chân chú ấy bị cụt hết và mỏ thì cong xuống

3. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Theo ngu ý của tôi thì mọi sự việc xảy ra đều có 1 logic khoa học của nó !Vậy điều kiêng kỵ của chim cu mất móng chúa là ở đâu xin hỏi Bác vậy và mong mọi người hãy cho câu trả lời chính xác!Không biết ý mọi người như thế nào chứ nếu Bác sợ chuyển cho tôi để tôi chiêm nghiệm!

4. khacgatre

khacgatre Active Member

Thích đã nhận:
    63
    đừng quá tin lời dị đoan mà làm mất một con chim hay bác ơi.

cao van thanh and hcongthuc like this.
  5. huynhlengoctien

huynhlengoctien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    Bạn cứ nuôi đi, không thì cho mình. Không sao đâu bạn, đừng lo lắng nhé. Mình phải có lập trường của mình chứ. Chào bạn.

6. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Mất 1 phần trong cơ thể chim hót là mất đi cái thẩm mỷ. Nhưng đới với cu đất( cu gáy) thì không quan trọng, mà ở đây chỉ mất 1 ngón chân thôi, chả có gì ảnh hưởng cả. Nếu tiếng gáy, giọng gù, âm vang , tính nết... của nó mình thích thì mình cứ xài.
    Tôi lại nhớ lúc mới chơi chim đa đa, các lão tiền bối nói con nào lông ở gần đích (hậu môn) có màu đỏ thì cháy nhà, lông bông ở đích thì vợ lấy trai. Ai có con đó thì sợ cứ bán ngay thôi.
    Thật đấy các bạn à........ Vì con có lông màu đỏ, thì chơi rất hay, nhất là vào buổi sáng. Nến ai được con đó thì phải dậy sớm thổi cơm đem theo, để kịp chơi vào buổi sáng, sơ suất bỏ lại than củi dể gây hỏa hoạn
    Còn con có lông bông cũng rất hay nhưng hay nhất là chiều tối. Đang mê đánh nên đi về muộn , và chỗ đánh xa, nên về đến nhà lúc nửa đêm, Ở nhà có Du kích vào XƠI VỢ rồi
    Hi Hi là thế đấy !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

7. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    cụ xuan vu này vui nhễ, gaccu khoái cái cách truyền đạt theo kiểuu này...thế còn cu thì sao hả bác..hehehe

8. manofnow

manofnow Member

Thích đã nhận:
    25
    Bác ở chỗ nào ở HN em qua xem mới đánh giá đc, không dám nói liều.

cao van thanh thích bài này.