Chim Gáy vẫn trung thành

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi khuyen87, 3/3/11.

1. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình có chú Gáy nuôi được 4 năm . Chú này dẫn dắt được hai chú trong nhà nữa .Mỗi buổi sáng,trưa ,chiều ba chú nhà mình thi nhau gáy, gù rất vui.Riêng chú gáy 4 năm đã từng sổng bay đi rồi lại tự nguyện vào lồng 3 lần . Gần đây nhất khi ra khỏi lồng là ko thấy bóng dáng đâu từ sáng đến chiều mới thấy ở trong lồng. Chim gáy vẫn trung thành chứ.

2. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Làm ơn cho hỏi rõ hơn là nuôi từ chim non lên hay là bổi đã trưởng thành bắt từ ngoài rừng về nuôi? Chứ em nghe các cụ già nói chim già bắt về nuôi cho dù mồi thuộc thả ra vẫn bay đi mất....tuy có về nhưng ko vào lại lồng, trừ trường hợp chim bố mẹ đang ấp chim non hoặc cho ăn các chất khác thì mới về.....hay nuôi từ chim non lên!

3. Kawaguchi

Kawaguchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    nếu nuôi từ non lên, bác cho uống nước có pha muối loãng thì sau này lớn lên chim cũng không bay đi đâu được

4. bauholo

bauholo Member

Thích đã nhận:
    49
    Mình thấy các Bác chịu khó cắt cánh em nó thì nó sẽ trung thành với các Bác trọn đời thôi.

vanthaohotel and nguoidaugio like this.
  5. PhucPH

PhucPH Member

Thích đã nhận:
    5
    Chúc mừng bạn khuyen87 có em gáy trung thành. Mình cũng có 1 em nuôi khoảng 8 tháng lồng cho ăn quên đóng cửa lồng, em đó cũng bay đi nhưng bay lòng vòng xung quanh nhà gáy đua với em mình nuôi trong nhà mà không đi, treo lồng em nó cũng không thèm vào, cuối cùng mình phải nhờ chuyên gia đến mời em ấy vào lồng trở lại

6. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình mua chim mộc về nuôi .Chú gáy này rất chịu đấu .Mõi khi chú ta vượt ra ngoài thì hai em thay nhau gọi .Mình nghĩ vì thế nên chú ta ko ra đi.

nguoidaugio thích bài này.
  7. cubahau

cubahau Active Member

Thích đã nhận:
    148
    Các bác nói chuyện này làm mình nhớ đến con chim mình nuôi cách đây chừng hơn 12 năm. Đó là 1 con bổi mình bắt ở rừng và đó là con đầu tiên mình nuôi. Lúc nó khoảng chừng 4-5 tuổi lồng thì mình đi học ở xa nên ba mình chăm, 1 lần mở cưả lồng cho ăn và quên ko đóng thế là "vèo" vậy mà chừng 3 ngày sau ba mình thấy nó ở trong nhà nên bắt cho vào lồng nuôi tiếp. Mình ko biết do nó ko biết tìm thức ăn hay nó "nhớ nhà" mà quay về...
    Mình nhớ nó quá nên cho mình kể về nó nhé! Mình muốn kể vì thế này. Hồi đó anh trai mượn được cuả anh bạn con mồi và hôm đó mình xách đi rừng với mấy người bạn bẫy chào mào. Lúc đến rừng mình nghe có cu gáy và uả sao con này gáy giống giọng mồi thế (thật ra hồi đấy có phân biệt được giọng cu đâu), thế là treo mồi lên và chẳng có cành thế cành thầy gì như các bác chỉ, treo lơ lửng chơ vơ như treo chào mào ấy. Bổi về đấu mình cũng chẳng quan tâm và đi theo mấy người bạn bẫy chào mào (mấy bạn nói: mà bẫy cu còn lâu mới dính thôi đi qua kia bẫy chào mào) vậy mà chừng hơn tiếng sau quay về thấy mồi ko gáy chạy bán sống bán chết lên ngọn đồi ngó con mồi vì tưởng bị "đua" nếu mất thì chết vì mồi mượn, rồi hồi đó có biết gì là bù cắt với chẳng bồ cú.
    Nhưng ko lên gần tới thì thấy phạch phạch lông lá rụng tả tơi, àh mồi vẫn chưa mất...
    Thế là mang về nuôi đại cho vui. nuôi 2 năm mà chỉ gáy gọi... rồi 1 hôm mượn chim mồi cuả người bạn về treo và ôi....có phải chim cuả mình ko, trời ơi nó đấu với mồi từ sáng tới tối và mầy ngày liền nó thúc nó kèm nó gù...nghe mà sướng thế và chẳng chịu thua con mồi, chỉ sợ nó đấu với mồi lâu quá nó kiệt sức. Nói thật hồi đó có biết là kèm đâu mà ủa sao con này nó thúc mà cứ như gù vậy...
    rồi kể từ đó nó lên luôn... đi rẫy treo rồi cũng giãy phạch phạch lông lá tả tơi.... vậy mà đem gù đấu với mấy con mồi trong xóm chưa bao giờ nó thua...
    Rồi cũng do mình đi xa ko nuôi được để người em nuôi, vốn nó ko thích chim mà thằng bạn nó thị cứ gạ bán...thế là bán luôn 250.000đ lúc đó nó được 7 năm, còn lồng thì cũng cho người khác mượn và bị "xù' luộn.....giờ vẫn tiếc con chim wá!!!

minh vũ, khach la, tronrong and 8 others like this.
  8. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    cu gáy vẫn là 1 sinh vật vẫn có tình cảm với chủ nuôi nó chứ anh...níu mình iu thg nó chăm sóc nó cẩn thận thì nó cũng sẽ có tình cảm với mình thôi!!!!em chưa bị mất cu gay nhg đã có lần k choi chim nữa mà thả mấy con khuyên đi nhưng nó cứ đi rồi chiều về nhà chui vô lồng ngủ sáng đi tiếp vậy đó( lồng để phía sau nhà),thấy mà thương luôn vậy đó...sau này không biết nó gặp mái hay bị bắt ma k về nữa

phutancamau, nguoidaugio and vinhhan like this.
  9. vusg

vusg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Con cu gáy của mình nuôi 8 năm, thả ra không bay cao nổi, cứ đi lòng vòng trong nhà. Thấy mặt chủ là gáy.

phutancamau thích bài này.
  10. vuongngoctri

vuongngoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    năm trk e cũng nuôi 1 chú cu gáy. lỡ tay sổng ra em nó bay mất. 3 hum sao thì lù lù bay về.hj
    nhưng khổ cái đợt thi đại học vừa rồi e bận quá quên ko cho ăn. thế là...
    đau lòng đến mấy tháng luôn ấy

---------- Post added at 06:38 PM ---------- Previous post was at 06:25 PM ----------

em thì chẳng cho ăn uống j đặc biệt mà em nó cũng chẳng đi đâu.hj

11. khach la

khach la Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,396
    Thân chào bạn Kawaguchi,
    Rất ngạc nhiên vì điều vừa biết (chim cu gáy nghiền muối chắc). Cám ơn bạn nhiều. Lúc nào mình bẫy được mình nuôi theo phương pháp của bạn xem sao. Mà đọc báo biết rằng lạm dụng muối bị cao huyết áp đó, hổng biết chim cu gáy có ngoại lệ không đây. Chào bạn. Thân