Chim ghiền người ( chim khách )

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hungvcb, 20/9/11.

1. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Mình có một con chim gáy nuôi gần chục năm rồi, hễ thấy mình về hoặc sáng sớm, trưa, chiều là nó cứ cục cu cu, cục cù cu . . .
    như vậy mình có là mchim mồi được không ?
    ai có cách giúp mình với

2. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Chim thuộc người đó bạn ơi. Nuôi lâu năm nên nó đã thân với bạn rồi, nó xem bạn như tri kỷ của nó đấy. Dạng này để nuôi kiểng ở nhà nghe gáy chơi thì tuyệt. Hehe, chào bạn

3. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chào anh Hung VCB, Chim khách thì nuôi cũng mê lắm nhưng nếu như thông tin anh nói thì con chim của anh đã nuôi được 10 năm ở nhà và nó đã thành chim khách thực thụ, việc biến nó thành chim mồi theo tôi là khó có thể làm được vì nó đã phần nào mất bản năng tự nhiên (tranh thung cướp cội).

Nếu anh thích thú với thú chơi chim mồi thì anh nên mua một con mồi lỡ để chơi lên hoặc mồi thuộc là hay nhất.
    Chúc anh vui vẻ!

4. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    Cảm ơn tất cả các bạn đã góp ý cho Hùng nhiều nhiều nhé !

Last edited: 23/9/11
  5. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    thế là hết cách hả các bạn, hồi trước mình đâu biết thú đi gác cu đâu nhà cũng ở gần rừng mà không biết đường tiếc thật là tiếc. Cảm ơn các bạn

hcongthuc thích bài này.
  6. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    nhượng lại em nó cho mình đi bạn ơi.. mình rất thích chim cu khách vì không có dk về thời gian nên khoản mồi là chịu rùi...

hungvcb thích bài này.
  7. khach la

khach la Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,396
    Chào bạn hungvcb,
    Tui lạc quan và không nghĩ rằng tập không được. Xin gợi ý với bạn như sau:
    1. Chú chim này cần đựơc cách ly với người quen trong gia đình nhất là bạn (để hạn chế tiếp xúc trực tiếp) bằng cách trùm lồng chim bằng một "Áo lồng".
    2. Chim nuôi lâu năm có thể cảm nhận được chủ nhân qua giọng nói (tần số chăng?) bạn không ra dấu hiệu cho chim bằng cách không dùng "Miệng" giả giọng gù (nếu trước đây thường xuyên);
    3. Bỏ vào lụp nuôi và nhớ trùm áo lụp;
    4. Đem chim đi tập;
    5. Lúc đầu có thể chim không gáy nhưng nếu bạn có con mồi khác đi kèm thì chim sẽ dễ gáy hơn, hoặc có chim rừng chim sẽ dễ gáy;
    6. Bạn kiên nhẫn tập nhiều lần hy vọng sẽ thành mồi.
    Một điều xin lưu ý với bạn, nếu chim bạn hay thì càng cố gắng kiên nhẫn tập để thành mồi, ngược lại chim không được hay thì xem như đây là bài học cần thiết.
    Chúc bạn thành công.
    Khach la.

8. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Có 1 chú chim nhà mình cũng như vầy. Chỉ cần nghe tiếng mình là gù lấy gù để. Nhưng ra rừng vẫn chơi như thường.
    Có lần mình để ở quê, lâu ngày mới về. chỉ nghe tiếng bên ngoài là nó đã chào bằng 1 sạc gù dài. Nhưng người khác thì nó không có như vậy.

9. Bồ Cắt

Bồ Cắt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    158
    Anh đem ra rừng thử đi, anh bảo là nhà gần rừng cơ mà. Thử cho nó đi chơi vài lần anh sẽ biết liền thôi, chứ cái này không ai biết chắc được đâu. Em đã thấy 1 trường hợp chim khiển đem ra rừng mới biết nó là mồi ngon, bắt bổi phà phà. Chúc anh may mắn hen. Thân!

hungvcb thích bài này.
  10. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    Ừ, trước hết cảm ơn các bạn đã góp ý, mình đã thử và đã chơi được và còn bắt được 1 em sướng lắm các bạn ạ, nói chung con bổi không hay lắm, bắt nó từ 6 giờ sáng đến 9 giờ 30 là bắt được, nó gáy không nhiều chỉ chuyền qua chuyền lại gáy và vào lục luôn. Nhưng vì là con đầu tay nên mình cứ nuôi hên xuôi. Chào thân ái

hcongthuc thích bài này.
  11. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Ha! bác này sướng thiệt, chim khách 10 năm mà mang ra thử cái có hàng mang về luôn, chúc mừng bác.

Last edited: 16/11/11
    hungvcb and proton like this.