chim hay lộn mèo?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi phuduc, 11/4/10.

1. phuduc

phuduc Member

Thích đã nhận:
    13
    :applause:con chim nhà em hót hay.đá giỏi nhưng chú nó hay lộn mèO.?máy anh giup dùm em làm sao để nó khỏi lộn nữa.:D

Hiền cô nương and chaomaobt like this.
  2. Longchimdalat

Longchimdalat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    415
    Hì bạn cột 2 cọng thun hai bên trên cao hơn đầu nó , nó lộn vướng dậy thun té mấy lần là sợ ngay , hết dám lộn .

3. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    chim mà đã lộn mèo thì khó sửa được tật đấy lắm chim hay cứ chơi quan trọng gì mấy bác cứ quan trọng hóa vấn đề chứ mình nuôi chim để nghe hót là chính

4. lamvlam

lamvlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    534
    chim của tôi cũng bị lộn,tôi gắn thêm cầu phụ quay ngang ra bây giờ hết bị lộn rồi
    bạn thử làm thế xem sao (quay cầu phụ ngang ra với cầu chính như dấu cộng ấy)

5. hai tran

hai tran Member

Thích đã nhận:
    38
    chim bị lộn thì bó...chim! khó khắc phục lắm, thường chim lộn thì rất hay, chim dữ, bền, siêng hót nhưng khi đem con chim lộn lên trường thì mọi người đều tránh xa cái lồng của bạn, chơi một mình chán lắm! hiện mình có một con songkon 3 năm lồng, vậy mà mấy ngày nay tự nhiên có lộn, bùn thúi ruột! hiện đang để trên đầu nó 3 sợi chỉ, khi để chỉ thì nó không lộn nhưng tháo ra là nó lộn lun. bây chù chỉ còn cách để chỉ trên đầu nó một thời gian sau đó san qua lồng ép, nhỏ, hi vọng nó ok!

Hiền cô nương thích bài này.
  6. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Ngoài những cách anh em đã bày trên, Hiền Cô Nương xin được bổ sung thêm một số cách, có thể giúp ích được cho bạn:
    Có thể dùng 2 sợi chỉ cột bắt chéo nhau tạo thành hình chữ X ở ngay trên đầu chim, chim nhảy vướng vào đó hoặc ngoái đầu thấy sợ chỉ là hết nhảy.
    Có thể dùng tấm bìa cứng hoặc giấy báo đậy phần trên của lồng lại.
    Chuyển chim sang nuôi lồng nào thấp hơn là ổn.
    Cầu của chim thay cầu nào hơi cong và ở giữa cong nên gần như hình ngọn núi ấy, khi chim nhảy dễ bị té, sẽ khiếp và không nhảy nữa. Chú ý với cầu này thì cứ việc nâng cầu cao cao lên tí nhé!

hai tran and nguoinhaque like this.
  7. huyenthoaichim

huyenthoaichim Member

Thích đã nhận:
    13
    Cũng không chắc ăn thua đâu bạn ơi,điều quan trọng ta phải quan sát kỹ xem nguyên nhân nó lộn theo bản tính hay do tác động của điều kiện không gian.Về vấn đề lộn theo bản tính thì chỉ còn cách đi theo con đường dài tìm câu " ?''.Về vấn đề kia thì dùng các cách như mọi người nói ở trên có thể thành công nếu thời gian con chim của bạn lộn chưa quá lâu.

8. Hieumorin

Hieumorin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Mình xin bổ sung thêm một ý nhỏ, khi dùng dây thun hoặc dây chỉ như các bạn nói ở trên, chúng ta nên treo lồng thấp hơn tầm mắt của mình và hạn chế kẹp tường thì sẽ có hiệu quả hơn...

9. chaomao_gialai

chaomao_gialai Member

Thích đã nhận:
    5
    mình cũng có một con lộn mèo, chim hay, dzữ lằm, hót lưng tôm, nhìn đẹp nhưng lại bị lộn mèo, cách mình làm la bỏ thật nhiều cây cho nó nhảy, cũng để lắm, chứ để sợi thung và sợi chỉ thì sau này tháo ra nó vẫn lộn đó, mình cầm chim đi chơi toàn bị mọi ngưới hất hủi, buồn quá bán luôn, chim hay, dẹp mà bán cũng tiếc thật, mình mới mua một con bẫu ma cũng bị lộn mình để nhiều cầu nen cũng ít lộn rồi, các bạn làm thử đi.

---------- Post added at 10:39 AM ---------- Previous post was at 10:39 AM ----------

mình cũng có một con lộn mèo, chim hay, dzữ lằm, hót lưng tôm, nhìn đẹp nhưng lại bị lộn mèo, cách mình làm la bỏ thật nhiều cây cho nó nhảy, cũng để lắm, chứ để sợi thung và sợi chỉ thì sau này tháo ra nó vẫn lộn đó, mình cầm chim đi chơi toàn bị mọi ngưới hất hủi, buồn quá bán luôn, chim hay, dẹp mà bán cũng tiếc thật, mình mới mua một con bẫu ma cũng bị lộn mình để nhiều cầu nen cũng ít lộn rồi, các bạn làm thử đi.

10. hai tran

hai tran Member

Thích đã nhận:
    38
    theo cách của hiền cô nương là ok đó, chim của mình sau khi lộn mình cho qua lồng nhỏ, trên đỉnh lồng để một miếng bìa thế là hết lộn và cũng hết nhìn lên trời rồi, cách này cũng có thể xách lồng đi chơi được, không bị người ta kì thị nữa, hic. mình đang nghĩ đến việc đặt cho con chim của mình một cái lồng riêng, một cái lồng nhỏ 1 cầu và ở trên lót gỗ lun. như rứa ok, vừa gọn gàng dễ đi chơi vừa trị được bệnh lộn và khi chim đấu nó chỉ đứng trên cầu đánh đuôi để chơi thôi, nhìn thích mắt lắm!