Chim họa mi bị bệnh khó chữa

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi Hai_Nhai, 16/5/12.

1. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Mình có con mi xung quanh mắt và cả phía dưới mép mỏ nữa bị đóng ghèn hay gì đó( màu vàng và trắng) như mài ghẻ của mình vậy,lông xung quanh khu vực mắt mỏ hình như rụng hay ko moc nổi gì đó, rất hay quệt mỏ lên cầu( bị ngứa thì phải). Chim Khi tắm xong thi nhìn bớt hẳn những mài ghẻ, nhưng qua hôm sau nhìn còn chán hơn.Có cách nào cho hết cái đó ko các bác? Tình trạng bệnh đã 1 tháng rồi, trị các cách như: tắm nước muối, tắm nước vệ sinh phụ nữ, uống tetracilin cũng ko thấy tiến triển.Chim vẫn ăn uống bình thường,phân vẫn tốt, mong được ae giúp đỡ. Mong mod đừng chuyển qua khu BV, e đã hỏi nhiều but ko ai trả lời, cho e xin vài bữa nhé

2. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Chim hay quệt mỏ lên cầu, điều này cho thấy là cây cầu đậu đó đã bị nhiễm khuẩn. Tốt hơn hết là bạn hãy sang con mi đó sang lồng khác và đồng thời vệ sinh cái lồng cũ nó đang ở thì có thể mới không bị tái nhiễm khuẩn. Lúc này cho uống thuốc thì mới thấy hiệu quả được.

hongphucc, xuanvan_fc and Hai_Nhai like this.
  3. xuanvan_fc

xuanvan_fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    ak! E cũng có con mái hay quệt mỏ. K bjết gjống chjm nhà bác k nữa.

hongphucc thích bài này.
  4. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Cầu của bác lâu ngày không vệ sinh nên bẩn. Em nó quệt vào bị đau mắt và rụng lông họa xung quanh mắt. Bác thay cầu hoặc vệ sinh cầu là ok. Ngoài ra nếu bác cẩn thận thì vệ sinh toàn bộ lồng, phơi gió khô là ok. Và nhớ là 2 ngày thay cóng nứoc, khay phân nhá

hongphucc thích bài này.