Chim họa mi bị đau chân không biết do đâu?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Cuongpro.lc, 5/4/12.

1. Cuongpro.lc

Cuongpro.lc Member

Thích đã nhận:
    5
    Các bác giúp mình với. Con chim họa mi của em tự dưng bị đau chân không biết do nguyên nhân gì. Em đoán là nó ăn thiếu chất hoặc là cho uống nước ép cây hoa cứt lợn(để chữa bị khàn giọng), vì em cho nó ăn cám rất nhạt: 1 bơ gạo thì em chỉ cho nửa lòng đỏ thôi-ngoài ra thì mình cho ăn thêm 4 cào cào(để thuần).
    Nhân tiện cho em hỏi con mi đấy khi em vắng mặt thì nó hót(thấy người ta bảo thế) còn khi em có mặt thì nó không hót chỉ khàn giọng 1,2 tiếng khi nghe xùy-nhưng không biết có phải nó mới bị đau chân nên khàn giọng không biết nữa.
    Các bác giúp em với, em xin cám ơn trước :x .

ductronglc thích bài này.
  2. huynguyenprg

huynguyenprg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    610
    em nói chung chung như vậy thì anh kô trả lời được

3. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bạn xem lồng nuôi của bạn có đảm bảo ko. Nó nhảy mà bị rắt chân là cũng bị đau chân đó và thậm chí còn mất móng nữa. Vì như bạn nói thì Mi của bạn ko phải chim thuộc nên nhảy nhiều. Trước mình mới chơi chim đi mua ngay cái lồng chợ nên con Mi đâu tiên nhảy mất cả móng. Sau mình phải thải ngay cái lồng chợ. Chút ý kiến ko phải ae bỏ wa !

4. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Bạn xem có phải do con j cắn hay đốt vào chân nó ko. Mình nghĩ ko phải do thiếu chất mà đau chân đâu. Mi đang chữa bệnh thì mình nghĩ bạn đừng ép nó hót vội bạn à.
    À cái nữa là hộp tin nhắn của bạn đầy nên tôi ko thể gửi đc tin nhắn cho bạn.
    Chúc bạn có chú chim hay và mong có dịp giao lưu gặp gỡ ! Có j bạn add nick yahoo của tôi nói chuyện.

5. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Cuong.pr ở chỗ nào Lào Cai thế nhỉ, lúc nào gặp nhau chém gió chơi
    Chim đau chân có nhiều nguyên nhân nhưng như các bác trên đã nói chưa nghe ai nói đau chân do ăn uống kém cả.
    Việc cho ăn cám nhạt cho chim mau thuần mình ko lạm bàn nhưng theo mình là ko cần thiết. Bạn muốn chim hót nhiều mà cho ăn nhạt
    thì nó lấy sức đâu mà hót. Mình nuôi mi mộc vẫn cho ăn bình thường như mi thuần, chỉ trừ giai đoạn đầu vào cám cho ăn cám ba vì hoặc cám
    gà con, sau khoảng 1 tháng là cho ăn cám ngon, cho chim giữ được cốt, bạn cho ăn nhạt quá đến khi con chim thuần thì nó quá suy sẽ khó
    vực được. Mà chim khỏe mạnh mới có lửả, có lửa sẽ hót nhiều và dạn hót, ko nhất thiết phải thuần. Nuôi làm sao cứ 1 mùa lồng chơi được là ok

6. Cuongpro.lc

Cuongpro.lc Member

Thích đã nhận:
    5
    cám ơn các bạn, con chim của mình die rồi, mời các bạn vào topic mới để thảo luận nhé