Chim Họa Mi bổi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chip_hoami, 3/2/13.

1. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Thân chào mọi người, lâu rùi mới có dịp quay trở lạ diển đàn ( tôi tham gia năm 2008, nhưng bị giờ lâu quá không nhớ tên đăng nhập nên phải lập lại :( ). Trước đây tôi chỉ chơi chòe than và chòe lửa, vàng khuyên và vẹt, đợt này nghiên cứu họa mi nhiều đâm ra thích, trong thời gian tìm hiểu và chọn lọc, tôi đã chọn được 1 con mi bổi ( 900K ) ngoài tôi mi đắt lắm, hix. Cũng chổ quen biết nên được chủ tiệm chọn ra 1 con kha khá, chim bổi mà cũng rất dạn, trùm áo lồng để hở chử A, đứng lại gần đưa mồi gần như là không bay, chỉ mổi tội cái nó không chịu tắm, mấy ae có kinh nghiệm giúp mình bảo nó tắm với. Với lại dưới tiệm chim nghe anh chủ bảo hót rùi, về nhà không biết làm sao cho nó hót, mình cũng có xùy chim mái, nhưng chỉ để hở lòng chứ không thả ra hết. Giờ mình muốn cho nó thử hót thì làm sao. Mấy ae hướng chỉ giúp mình nhé, chim bổi mới đứa về bắt cho nó hót như vậy liệu đã được chưa.

thansau and LongDoiCan like this.
  2. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    cứ nuôi cho dạn lồng 1 tuần đàu đi bổ sung mồi tươi nhưng ít thôi....... sau đó sùy mái nhưng phải chổ yên tình như vậy con chim mới có thể hót đc

LongDoiCan and chip_hoami like this.
  3. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Vì sao cho mồi tươi ít thôi bạn. Mình cứ nghĩ cho nhiều mồi tươi thì tốt chứ :)

thansau and LongDoiCan like this.
  4. LongDoiCan

LongDoiCan Member

Thích đã nhận:
    60
    Mình cũng nghĩ vậy chứ..phải cho nhiều mồi tươi chim mới nhanh căng.

thansau thích bài này.
  5. Dietyeutruma

Dietyeutruma Banned

Thích đã nhận:
    73
    Chim bổi khó hót lam, chỉ thỉnh thỏang hót trộm thôi.

AndyHuynh thích bài này.
  6. tuannh

tuannh Guest

Mình thấy những con mỏng mỏ,mỏ kênh siêng hót lắm,hót nhiều ngay khi còn mộc.Có 1 số mộc thuộc loại không siêng hót thì nuôi rất lâu mới thấy mở mỏ.Chim ăn nhiều mồi tuơi nhanh căng nhưng cách cho ăn thế nào và ra sao cũng rất quan trọng,mộc thì mình nghĩ nuôi sao cho sớm đứng lồng rồi hãy nghĩ đến việc cho hót,đấu.Phải chịu mất ít nhất 4 tháng tới 1 mùa chim mới chơi được,bạn kiên trì nhé.

7. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mấy bửa thấy lo âu quá, HM của mình nuôi dc 1 tuần giờ đã hót sổng rồi, nhưng chỉ hót với mái, chứ không hót đấu lại với trống. Khi đem chim về mình không trùm hết mà mở 30% áo lòng, treo trong nhà người đi qua không nhảy, treo ở ngoài nhảy nhưng không đâm, bỏ đói đưa dế vào bỏ trên que nhỏ, mổ liền. Mình thấy chim bổi về như thế là tạm ổn rồi, mấy ae có kinh nghiệm tư vấn cho mình giúp nó nhanh căng lửa với.
    Thân! :)

AndyHuynh and thansau like this.
  8. tuannh

tuannh Guest

Nuôi chim dưỡng tâm,bạn nuôi chim phải chấp nhận chờ đợi chứ đừng ham lên nhanh chóng.Mi Mộc hay chim mộc nào cũng vậy,cần phải có thời gian,mái kêu thì nó hót,còn đấu với trống thì bạn chờ nhé,2 tháng,3 tháng cũng có thể 1 năm,tùy chim bạn nhạy miệng hay không.Bạn chỉ cần cho ăn cám tốt,tắm nắng,nước đầy đủ,chim mau khỏe và căng thôi.Chúc bạn có chú chim hay.

9. hoami_bacgiang

hoami_bacgiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    Trog mục họa mi đã có rất nhiều bài viết của mọi người như GiangNT, BinhLS, Binhlaocai..... về cách thuần chim mộc và cách nuôi chim. Bạn chịu khó tham khảo hoặc search trong mục chim họa mi sẽ ra ngay mà... Nhưng mình cảnh báo trước là nghiên cứu vừa vừa thôi hok thì tẩu hỏa nhập ma nhé :p

10. moicaisua

moicaisua Member

Thích đã nhận:
    4
    thuần được 1 e mi mộc là mơ ước của nhiều người đấy bạn ơi,1 tuần hay 1 tháng thì vẫn còn phải kiên trì nhiều..............

11. satan

satan New Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng đã nuôi vài em mà lúc đố mua đã thuộc rồi.sau đó nhường lại cho ae trong xóm chơi. rồi mình tuyển 1 em bổi 1,6tr lạng sơn (nhờ mua giùm) mà nuôi đến 2 mùa lông mà vẫn nhảy như bổi mới mua về trông khi mình vẩn ép mái đàng hoàng chán quá, ea có bí kíp gì không chỉ mình với.

12. HuyLH

HuyLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bác up hình em nó lên đi. Để xem bác nuôi nhốt em nó thế nào

13. khoancat_betong

khoancat_betong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Chim mộc quê em tàm tạm đã 2 củ rồi. Qua bao chặng đường về đến nhà bác mới có 900k thử hỏi chim có đáng nuôi hay ko.
    Nhảy cũng được miễn là nó gặp con nào cũng xuống cửa, nếu không thì hót phải hay. Chứ nếu không phải hai loại trên thì theo em là bán đi hoặc cho ai đó. Không thì thả phóng sinh cho em nó được về với tự nhiên.
    Riêng cái loại nhảy láo nháo cho đói rã họng ra gặp chủ ko búng cánh mà van xin mới là lạ.

Last edited: 26/4/13
    dailinhtinh thích bài này.
  14. HuyLH

HuyLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Trong sài gòn giá mi bổi có 500k/em thì là mi dạt hay mi tàu hả bác. Em không biết nên hỏi