chim họa mi không mọc được lông ở trên mũi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tinhyeuvachim, 28/11/11.

1. tinhyeuvachim

tinhyeuvachim New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi làm cách nào để cho chú chim họa mi nhanh liền vết thương khi sổ lồng đâm đầu vào nan lồng bị không mọc được lông mặc dù đã dùng mọi cách để hạn chế cho em nó

2. melong

melong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    nó thay lông nó khắc mọc lại mà bác................

3. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    bác phải đợi cho em nó thuần rồi mới mong cho lông mọc lại được chứ !

4. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bạn đang nuôi bổi phải không ạ?
    Nếu đúng vậy thì bạn nên dùng loại lồng chuyên cho bổi. Loại này rẻ tiền thôi có cả loại tròn và vuông tùy ý thích của bạn.
    Nếu không muốn bỏ thêm chi phí thì bạn lấy một cái áo thun trẻ con cũ luồn vào sao cho căng khít 1/4 phần trên của lồng (càng căng càng tốt). Cũng có thể bạn lấy kéo cắt khoét phần cửa để dễ sử dụng cửa lồng khi cần thiết. Họa mi khi hoảng hay đâm lên, nó đâm mỏ vài lần vào áo lồng bị thối la là nhụt chí thôi. Treo chim chổ nào mà nó phải thấy mình trước. Cho nó ăn càng nhiều bữa trong ngày càng tốt. Hy vọng khảng 5 tháng sau chim sẽ dạn người, 1 năm sau bạn có thể tháo được áo thun.
    Cần nhớ là đừng tháo áo vội khi thấy nó dạn người, nhất là khi đưa đi dợt, có thể tháo áo ngoài nhưng đừng thào áo trong.
    Lưu ý bạn: Cách này có một nhược điểm là nếu chim nhảy quá hoảng loạn móng chim có thể bị mắc vào áo thun bịt lồng nên cần tìm một cái áo thun bỏ đi nhưng là loại tốt bạn nhé.
    Mình đã thử mấy con đều cho kết quả tốt.

RUA01 thích bài này.
  5. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Cách tốt nhất Bác lên nhốt em nó vô cái lồng nhỏ chuyên dụng để thuần mi ấy, chọn lồng khe nan to một chút sau đó bác có thể làm như bác Micon hoặc không bác kiếm cái tấm lưới (lưới đánh cá càng tốt) mắt nhỏ sau đó quấn kín và căng lồng em nó sẽ ko bị vỡ mặt sau khi nhảy phá lồng.

RUA01 thích bài này.