chim hoa mi mai

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi nguyensyhieu, 6/7/11.

1. nguyensyhieu

nguyensyhieu Member

Thích đã nhận:
    11
    cho mình hỏi chim họa mi mái co ăn được kỷ tử không và có nên trộn kỷ tử vao cam cho chim mái ăn klhông

RUA01 and KtsBim like this.
  2. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chim họ mi mái hay đực cũng có thể ăn đc kỷ tử vì Thuốc có tác dụng tăng cường miễn dịch không đặc hiệu. Trên súc vật thực nghiệm có tác dụng tàng cường khả năng thực bào của hệ lưới nội mô, kết quả nghiên cứu gần đây cho biết Kỷ tử có tác dụng nâng cao khả năng thực bào của tế bào đại thực bào, tăng hoạt lực của enzym dung khuẩn của huyết thanh, tăng số lượng và hiệu giá kháng thể, chứng tỏ Kỷ tử có tác dụng tăng cường tính miễn dịch của cơ thể, thành phần có tác dụng là Polysaccharide Kỷ tử (Trung Dược Học)- tăng cường sức khỏe và khả năng miễn dịch cho chim chóc(kỷ tử có thể làm chim bạn tăng trọng đấy nhé hãy ước lượng khẩu phần ăn cho em no nhé.)

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:42 PM ----------

Ngoài ra kỷ tử cũng là thuốc bổ :Bổ ích tinh huyết, cường thịnh âm đạo

+ Bổ ích tinh bất túc, minh mục, an thần

+ Trừ phong, bổ ích gân cốt, khử hư lao

+ Tư thận, nhuận phế (Bản Thảo Cương Mục).

+ Chuyên bổ thận, nhuận phế, sinh tân, ích khí, là thuốc chủ yếu bổ can thận chân âm bất túc, là thuốc tốt để ích tinh, minh mụ c... (

+ Kỷ tử có tác dụng tư bổ can thận, sinh tinh huyết, minh mục, nhuận phế
    nên chính bạn dùng cũng đc

lilo., RUA01, minhanh and 3 others like this.
  3. nguyensyhieu

nguyensyhieu Member

Thích đã nhận:
    11
    bai viết hay quá thanh you bạn.chắc cõ lẽ bạn cũng hay nuôi mi.con mi nhà mình nó bị xù lông đầu mà ko biết cách nào ch­ũa được.gặp mái nó cũng xù lông luôn.nhờ bạn huong dẫn cho minh cai

RUA01 thích bài này.
  4. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Con Mi của bạn có phải ở nhà vẫn hót bình thường nhưng khi nghe thấy tiếng chim mi khác hót và kè mái thì đầu xù lên đúng ko nếu như vậy -> con mi của bạn là hèn chim(loại này chỉ nuôi nghịch thôi).Nhưng còn 1 số lí do khác như :+ chim bị suy do hoảng loạn thời gian dài nên nhìn thấy người hay con mi khác là xù đầu lên ngay.
    + Nhà bạn có con mi hay con này đấu thua mà nghe con kia hót suốt ngày thì càng thêm phần hoảng loạn nên kè mái
    cũng luôn trong trạng thái hoảng loạn.
    Có gì ko phải bạn bỏ qua.

minhanh thích bài này.
  5. nguyensyhieu

nguyensyhieu Member

Thích đã nhận:
    11
    không sao đâu bạn thế phải thả về rừng xanh hả bạn,cũng tiếc thật.mất công nuôi.

6. nguyenquangtu

nguyenquangtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Đọc bài của bạn never tôi mới biết anh bạn tôi cũng có con chim như vậy, khi gặp mái mà xù đầu, nuôi 3 năm nay rồi mà hót ko lên căng được, được cái chú mi này dáng rất đẹp nhưng chỉ để ngắm được thôi . . . tôi hay nói đùa là chú chim này biết ăn nhưng ko biết hót . . . ha ha

7. minhanh

minhanh Active Member

Thích đã nhận:
    48
    Chắc là bị (chim nhà hoặc chim hàng xóm) đè bác ạh, tách mặt chúng nó ra thôi (nhưng em thấy ít khi thành công lắm), nếu ko đc có lẽ bác nên đi gửi em nó hoặc chuyển cho ng khác nuôi !!!
    Ý kiến cá nhân, có gì không phải bác bỏ qua !

nghenhan thích bài này.